
UGONJWA WA UNYAYO MGUMU WA MBWA (CANINE DISTEMPER OR

HARDPAD DISEASE)

Na Augustino Chengula

Huu ni ugonjwa wenye maambukizi makubwa na hivyo huenea kwa njia ya hewa na

matone ya makamasi na hushambulia mfumo wa upumuaji, chakula na zaidi sana

mfumo wa fahamu kwa mbwa wadogo na wakubwa. Dalili kuu za ugonjwa huu ni

homa mbili, kupungua kwa chembe hai nyeupe, kutoka makamasi mengi na mate

mdomoni, vichomi vya mara kwa mara, na matatizo ya mfumo wa fahamu

(kizunguzungu, kushindwa kutembea, kuanguka chini) na unyayo pamoja na pua

huwa ngumu.

Ugonjwa huu hutokea kwa wanyama jamii ya mbwa (mbwa, mbweha na mbwa

mwitu), nguchiro na kicheche. Hivyo kwa wanyama wa kufugwa ni umwa pekee

mwenye uwezo wa kuupata ugonjwa huu.

Kisababishaji na ueneaji wake

Virusi aina ya paramyxovirus ndio wanasababisha ugonjwa huu na njia kuu ya

maambukizi ni kupitia njia ya hewa na majimaji ya mfumo wa fahamu (makamasi)

wa mbwa mwenye ugonjwa. Lakini pia kwa vile ugonjwa huwapata mbwa pori,

mwingiliano kati ya mbwa wa kufugwa na wale wa porini husabisha kuenea kwa

ugonjwa. Mbwa wote wanaweza kupata ugonjwa huu lakini hatari kubwa ni kwa

mbwa wadogo wenye umri wa miezi chini ya 4 na wale ambao hawajachanjwa dhidi

ya ugonjwa huu.

Dalili za ugonjwa



Homa ya 1: Hii ni homa ya mpito na mara nyingi hutokea siku 3-6 tangu maambukizi

na dalili zinaweza kupita bila ya kutambuliwa na mwenye mbwa. Kisha homa hii

hupotea siku chache baadaye.

Homa ya 2: Hii hutokea mara baada ya homa ya kwanza na hupotea si zaidi ya wiki

1 tangu ianze. Dalili zinazotambulisha ugonjwa huu huwa kwenye homa hii ya pili

nazo ni kama zinavyoonekana hapa chini.

-Mbwa huanza kutiririsha machozi ya majimaji na baadaye mazito mithili ya usaha

-Mfumo wa upumuaji/hewa (kutiririka kwa mafua mepesi na kukohoa)

-Mfumo wa chakula (kupoteza hamu ya kula, kutapika, kuharisha, kuchoka,na

kukosa nguvu).

-Unyayo wa mbwa na pua vyaweza kuwa vigumu (Hyperkeratosis)-asili ya jina la

ugonjwa-ugonjwa wa unyayo mgumu.

-Dalili za mfumo wa fahamu (kizunguzungu, kucheza cheza kwa nyama maeneo

kadhaa ya mwili mfano miguuni na mashavuni, kupooza mwili mara nyingi huanzia

miguu ya nyuma kisha mwili wote, , kutiririsha mate na kuchezesha taya mfano wa



kutafuna kitu mdomoni). Kizunguzungu kikizidi mbwa huanguka chini huku

akichezesha miguu mithili ya kuendesha baiskeli, kukojoa na kunya bila ya

kujitambua. Ugonjwa ukikomaa zaidi kichwani hupelekea mbwa kukandamiza

kichwa chini/kwanye vitu vigumu au huendelea kupiga hatua.

Muda wa dalili za mifumo yote ya mwili yaweza kuwa siku 10, lakini zile za mfumo

wa fahamu zinaweza kuchukua siku nyingi zaidi.

Utambuzi wa ugonjwa

Ugonjwa huu unaweza kutambuliwa kwa kutumia dalili zilizotajwa na vipimo vya

maabara.

Matibabu na Kinga

Hakuna matibabu maalumu yanayoweza kuua virusi kwa mbwa na hivyo matibabu

yatategemea dalili zinazojitokeza ili kuzuia maambukizi pili ya bakteria, kuzuia

huharisha, kutapika pamoja na dalili za mfumo wa fahamu. Mbwa wagonjwa

wanatakiwa wapewe matunzo ikiwa ni pamoja na kuwekewa mazingira ya joto,

chakula kizuri na kutengwa kutoka mbwa wengine.



Mbwa aliyefungwa maski kuzuia asieneze ugonjwa kupitia mtiririsho wa mate na

makamasi

Kuchanja mbwa pamoja na kuzuia mbwa wasikutane na mbwa wenye ugonjwa ni

vitu vya muhimu sana kuwakinga mbwa na ugonjwa. Chanjo ni muhimu sana hivyo

anza kuchanja mbwa wako wakiwa wadogo kuanzia umri wa wiki 6-8 na kisha kati

ya wiki 2-4 hadi wawe na wiki 16, baada ya hapo chanja kila mwaka.

Chanjo inayokinga magonjwa matatu (distemper, adenovirus [hepatitis],



parainfluenza, and parvovirus - DHPP)


