
NAMNA BORA YA KUDHIBITI UBORA WA CHAKULA 
 
Chakula cha samaki ni moja ya mahitaji muhimu yanayotumia gharama kubwa katika 
ufugaji wa samaki. Udhibiti mzuri wa ubora wa chakula unaweza kupunguza gharama 
zisizo za lazima na kumhakikishia mfugaji kuwa atapata samaki wengi wenye afya 
nzuri na hivyo kuongeza uzalishaji. 
 

 
Usimamizi mzuri na udhibiti wa ubora wa chakula cha samaki ni muhimu sana. 
Usimamizi na udhibiti wa ubora wa chakula unahusisha mambo muhimu yafuatayo: 
ufuatiliaji wa karibu wa ubora wa malighafi za kutengenezea chakula (feed ingredients) 
wakati wa utunzaji, utengenezaji, uchanganyaji na wakati wa kuhifadhi chakula baada 
ya kutengenezwa. 
  
Namna ya udhibiti wa ubora wa chakula cha samaki 
  
Mahitaji: Ni muhimu kuhifadhi malighafi ya kutengenezea chakula cha samaki ili 
kuweza kudhibiti ubora wake. Hii husaidia kuhakikisha kwamba chakula 
kitakachotengenezwa kitakuwa na viwango/ubora utakaosababisha samaki 
watakaokula wawe na afya nzuri na wakue haraka. Mahitaji kama vile mahindi, ngano, 
dagaa n.k yanapokuwa yamehifadhiwa vizuri huepusha utengenezaji wa vyakula 
vilivyo na viwango hafifu.Vyakula bora huepusha samaki kupatwa na madhara ya 
kiafya kama vile magonjwa na ukuaji duni. 
 
Viwango sahihi ni vile ambavyo vimefanyiwa utafiti na kukubalika kwamba vinafaa. Ni 
muhimu sana mfugaji/mtengenezaji wa vyakula ahakikishe kuwa anafuatilia na 
kutekeleza ushauri wa viwango uliopitishwa na watafiti/wataalamu wa viwango ili 
kupata mafanikio 
makubwa katika shughuli ya ufugaji wa samaki. 
 
Ukaguzi wa vyakula 
 
Ili kufanikiwa zoezi la udhibiti wa ubora wa chakula ni muhimu kufanya ukaguzi wa 
malighafi pamoja na chakula cha samaki kabla ya kuhifadhi, wakati wa kutengeneza 
chakula na hata wakati wa utunzaji vyakula. 
 
Ukaguzi hujumuisha: 
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a) Kuhakikisha kuwa vyakula vimekauka 
vizuri 
b) Kuondoa takataka zote, kwa mfano mawe, vyuma, nyasi na uchafu mwingine 
wowote 
c) Kuondoa wadudu wa aina zote 
 
Vyakula vikiwa havijakauka vizuri/ vikiwa na unyevunyevu ni rahisi kuoza, kuota 
ukungu na hiyo kupunguza au kuharibu ubora wa chakula. Mfano mahindi, mashudu 
ya karanga yanapohifadhiwa yakiwa hayajakauka au kuhifadhiwa sehemu yenye 
unyevunyevu huweza kutengeneza sumu (aflatoxin) itokanayo na ukungu huweza 
kuleta madhara kwa samaki. Kwa hiyo vyakula vyenye unyevunyevu viendelee 
kuanikwa hadi vikauke ndipo vihifadhiwe. 
 
Baadhi ya virutubisho vingine vilivyoko kwenye chakula huharibika kwa urahisi endapo 
vyakula havitatunzwa vizuri. Kwa mfano vyakula vyenye asili ya protini na mafuta 
huaribika kama vitawekwa kwenye mazingira ya joto kali au sehemu zenye 
unyevunyevu. 
 
Vyakula vilivyotengenezwa 
  
Udhibiti wa ubora wa vyakula hivi huusisha ukaguzi wakati wa matengenezo 
(processing) ya chakula ili kuhakikisha kuwa mahitaji yote muhimu yamechanganywa 
kwenye chakula 
kwa vipimo sahihi na katika hali ya usafi. Ni muhimu kukagua chakula kama 
mchanganyiko wa malighafi zilizomo ndani ya hicho chakula, ni ule ulioshauriwa na 
wataalamu na kama chakula ni kikavu, hakijaoza, hakina ukungu au kukaa muda 
mrefu mno tangu kitengenezwe. 
 
Madhara ya kutokuzingatia ubora wa vyakula 
  
Vyakula vyenye unyevunyevu ni rahisi kuoza na kuota ukungu. Hali ya ukungu na 
kuoza hupunguza au kuharibu bora wa chakula. Hali hii inapotokea kwenye vyakula 
vilivyohifadhiwa vibaya huweza kutengeneza sumu mfano sumu ya aflatoxin ambayo 
hupatikana kwenye vyakula kama vile mahindi na mashudu ya karanga yaliyoota 
ukungu. Pia baadhi ya viini lishe huweza kuharibika na kupoteza ubora wake 
visipotunzwa vizuri na kukaguliwa mara kwa mara. Mfano vyakula vyenye asili ya 
protini na mafuta huharibika kama vitawekwa kwenye mazingira ya joto sana na 
unyevunyevu hata kusababisha upungufu wa ubora wakati wa utunzaji. 
 
Hitimisho 
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Malighafi za kutengenezea chakula cha samaki pamoja na chakula kilichokwisha 
tengenezwa huweza kubadilika wakati wa utunzaji. Mabadiliko haya yanapohusisha 
vyakula vya kutengenezea chakula husababisha hasara ya moja kwa moja kwa 
sababu husababisha upungufu wa ubora wa chakula. Mabadiliko kwenye vyakula 
vilivyokwisha tengenezwa hayahusishi tu upungufu wa thamani yake kilishe, bali pia 
huweza kuharibu hata ladha yake. Hali hii inaweza ikawapunguzia samaki hamu ya 
kula hivyo kusababisha hasara. 
 
Ili kudhiti upungufu wa ubora wa malighafi na vyakula vilivyotengenezwa tayari, ni 
muhimu kuvihifadhi mahali pakavu, pasipo na joto kali na pasafi kadri iwezekanavyo. 
Vyakula vitunzwe sehemu iliyoko juu visiwekwe sakafuni hata kama ni pasafi. 
 
Kwa maelezo zaidi juu ya ufugaji na lishe ya samaki, unaweza kuwasiliana na 
Musa Said Ngemetwa kwa simu namba +255 718 98 63 28. 
 
CHANZO: Mkulima Mbunifu 
 


