
UMUHIMU WA CHANJO KWA MIFUGO

Na Nassor S. Mohammed

Mifugo ni rasilimali ambayo huwapa faida kubwa wafugaji na wananchi. Ili mifugo itoe

mazao yenye tija inahitaji kupatiwa huduma bora za malisho, maji, kinga na tiba za

maradhi. Maradhi ni moja kati ya matatatizo yanayozorotesha sekta ya ufugaji na

kupunguza uzalishaji. Katika kukabiliana na changamoto hiyo hatua za kuyadhibiti

maradhi zinachukuliwa duniani kote ili kuimarisha ufugaji na kupata tija.

Chanjo

Chanjo ni mchanganyiko maalum wenye vijidudu ambavyo vimepunguzwa nguvu ili

visilete madhara kwa wanyama au watu waliochanjwa. Hii ni njia mojawapo inayotumika

katika kudhibiti maradhi duniani. Asili ya chanjo ilitokana na ugunduzi wa

mwanasayansi wa Uingereza Bw. Edward Jenner katika karne ya 18 ambapo

aligundua kwamba wahudumu wa ng’ombe hawakupata ugonjwa aina ya ndui (small

pox) kutokana  na kuwa na vijidudu vya ugonjwa wa ndui za ng’ombe (cow pox) hali ya

kuwa  maeneo mengine wasiokuwa wahudumu wa ng’ombe waligundulika kuwa na

ugonjwa huo.

Chanjo husababisha mwili wa mnyama au binadamu kuandaa askari (vikinga mwili ni

antibody) ambao hukaa mwilini kwa muda maalum na huukinga mwili kukabiliana na

vijidudu vya maradhi. Aidha, chanjo ikipungua nguvu inahitajika wanyama wachanjwe

tena kwa muda maalum uliopendekezwa kutokana na aina ya chanjo au mnyama.

Aina za chanjo



Miongoni mwa chanjo maarufu zinazotumika kwa mifugo ni; Hitcher B1, LaSota, S19/

Rev- 1 strain, Blanthrax, Rabisin, Tetanus Toxoid, Newcastle Disease vaccine EDS –

76 + ND + IBD, Fowl pox,  Clon CL/76 strain, Canine distemper, Marek’s disease

vaccine, Foot and Mouth Disease, Gumboro, Mahepe/Mdondo/Kideri, Ndui,

Pepopunda, Kimeta, Chambavu, Ugonjwa wa kutupa mimba kwa ng’ombe, Ugonjwa wa

mapafu wa ng’ombe na mbuzi, Ugonjwa wa bonde la ufa, Ugonjwa wa ngozi (Lumpy

skin, Streptothricosis, Warts, Mange) Ugonjwa wa miguu na midomo,

Maradhi  yanayochanjwa na muda unaopendekezwa

-Chanjo ya Gumboro kwa kuku wachanga mara moja katika uhai wake;

-Chanjo ya Mahepe/Mdondo/Kideri kwa kuku mara mbili katika uhai wake;

-Chanjo ya Ndui kwa kuku na ng’ombe mara moja;

-Chanjo ya ugonjwa wa kutupa mimba kwa ng’ombe mara moja kwa mwaka;

-Chanjo ya  ugonjwa wa Kimeta kwa ng’ombe kila mwaka;

-Chanjo ya ugonjwa wa Chambavu kwa ng’ombe kila mwaka;

-Chanjo ya ugonjwa wa pepopunda (Tetenasi ) kwa ng’ombe kila mwaka;

-Chanjo ya  ugonjwa wa ngozi kwa ng’ombe, mbuzi na kondoo kila mwaka;

-Chanjo ya ugonjwa wa miguu na midomo kwa ng’ombe kila mwaka;

-Chanjo ya ugonjwa wa homa ya mapafu kwa ng’ombe na mbuzi  kila mwaka;

-Chanjo ya Kichaa cha mbwa kwa mbwa kila mwaka;

-Chanjo ya ugonjwa wa matumbo hasa kwa mbwa wadogo pia unaweza kuchanja kwa

wakubwa kila mwaka;

-Chanjo ya Ugonjwa wa sotoka kwa ng’ombe kila mwaka;

-Chanjo ya ugonjwa wa bonde la Ufa kwa ng’ombe;



-Chanjo ya ugonjwa wa Farasi kwa farasi kila mwaka.

Wanyama wanaochanjwa

Wanyama hao ni pamoja na ng’ombe, mbuzi kondoo, nyati, ngamia, mbwa, paka, farasi

na jamii ya ndege wakiwemo kuku wa aina zote wa mayai nyama na wa kienyeji.
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Faida za Chanjo

• Chanjo hudhibiti magonjwa yanayosababishwa na vimelea vya aina ya virusi,

bektiria, rikesia na protozoa;

•    Chanjo huongeza uwezo wa mnyama kujikinga na maradhi;

• Chanjo hulinda afya ya mifugo baada ya lishe bora na;

•    Chanjo hudhibiti magonjwa yasiyoweza kutibika.

Njia na sehemu za  kuchanja

• Kupitia mdomoni kwa magonjwa ya mahepe/mdondo/kideri, Gumboro kwa kuku;

• Kwenye bawa kwa ugonjwa wa ndui kwa kuku;

• Chini ya ngozi kwa magonjwa kama ya ngozi.

Mambo ya kuzingatia katika uchanjaji

Chanjo zihifadhiwe kwenye hali ya ubaridi na zisiwekwe kwenye joto au mwanga wa

jua, wanyama wanaochanjwa ni lazima wawe na afya nzuri na hawajaambukizwa

magonjwa  yaliyokusudiwa kuchanjwa. Inashauriwa chanjo zifanywe na wataalamu wa

mifugo au wafugaji waliopewa mafunzo ya kuchanja.

Chanjo zinaweza kuleta madhara ikiwa zitatumiwa wakati muda wake wa matumizi

umekwisha (expired).



Aidha, chanjo zenye vijidudu vilivyohai zinaweza kuambukiza maradhi kwa wanyama

waliochanjwa.

‘KINGA NI BORA KULIKO TIBA’


