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Unyanyasaji/utesaji wa wa wanyama umekuwa ukifanywa katika maeneo mengi ya

nchi tangu kuanza kwa ufugaji ikiwa ni pamoja na kuwaburuta wanyama kwa viboko

hadi kupelekea ngozi ya miili yao kuchubuka, kuwa na vidonda na wengine hata

kupoteza uhai. Wafugaji wengine wamekuwa wakiwakata mikia mifugo wao,

wakiwachoma kwa vitu vyenye ncha kali au moto, kuwatoa pembe kwa kuwapiga na

vitu vizo kama virungu, mawe n.k. Ng'ombe wengine wamepata ufu wa macho kwa

kupigwa na mwanadamu na wengine wamevunjwa mguu mmoja au zaidi. Haya ni

baadhi tu ya mateso wanayopewa wanyama wanaofugwa na binadamu kwa

manufaa yake. Ipo mifano mingi ya manyanyaso kwa mifugo yetu yanayofanywa na

wafugaji na wasio wafugaji. Si kwamba hatufahamu kuwa wanyama nao wanapta

maumivu kama wanadamu la hasha tunafahamu sana. Tatizo nini, ni ubabe tu wa

mwanadamu wa kutaka kuwa na madaraka juu vitu, wanyama au mwanadamu

mwenzake. Ndoo maana tunaona kuwa mwanadmu akimnyanyasa mwenzake na

sheria zikitungwa kuweka mambo sawa. Tanzania kuona kadhia hii ya wanyama

kupitia bunge lake lilitunga na kupitisha sheria ya ustawi wa wanyama ya mwaka

2008 inayopatikana hapa. Sheria hii inazuia unyanyasaji wa wanyama unaofanywa

na binadamu, kwenda kinyume nayo ni makosa makubwa na ukibainika sheria

lazima ifuate mkondo wake. Tushirikiane kuhakikisha tunawaelimisha wananchi wote

wenye mifugo na wasio nayo ili waone umuhimu wa kuthamini mifugo inayowaletea

faida nyingi na maendeleo kwa taifa letu.



Hii ni picha kutoka mkoa wa Morogoro. Tumezoea kuona mishikati ya binadamu tu,

lakini hapa tunaona na ng'ombe akiwa sehemu ya mshikaki


