
USAFI NA CHANJO

Na Augustino Chengula

Zipo njia kuu mbili zinazotumika ili kusaidia kuzuia maonjwa ya kuku yasiwapate

kuku wako. Njia ya kwanza ni ya kuzingatia usafi katika banda na mazingira

yanayozunguka banda, nay a pili ni kwa kuchanja kuku wako kila inapobidi.

1. Usafi wa banda na mazingira yake

Kabla ya kununua kuku au vifaranga hakikisha mambo yafuatayo yanazingatiwa;

i. Hakikisha shamba lako limejitenga kutoka kwa wafugaji wengine ili

kupunguza maambukizi kutoka kwa kuku wa jirani yako.

ii. Hakikisha nyumba au banda la kuku limejengwa eneo ambalo kuna hewa ya

kutosha ili kusaidia kuku wako wasipate magonjwa ya mfumo wa upumuaji. Kivuli pia

kwa kuku ni vema kikazingatiwa na kama ni mabanda ya wazi basi yajengwe kwa

ulekeo wa mashariki kwa magharibi ili kukinga jua.

iii. Hakikisha shamba lako halirusi watu kuingia ovyo au kuwa na nafasi ya kuona

kuku wako kirahisi kwa hofu ya maambukizi toka huko wanakotoka

iv. Vifaa vya kuku viwe vinasafishika kwa urahisi, fanya uchaguzi mzuri ili

visitunze uchafu utakao vuta vimelea vya magonjwa vizaliane na kusababisha

magonjwa kwa kuku.

v. Wafanyakazi wa kuku lazima wawe na nguo, viatu maalumu kwa kazi ya kuku

na hata wageni au wataalamu wa mifugo wapewe viatu vingine waingiapo ndani ya

banda kupunguza maambukizi toka mashamba mengine



vi. Karibu na mlango wa kuingilia tengeneza kijisehemu cha kuweka dawa

ambapo waingiaji ndani ya banda watakanyaga na watokapo ili kama kuna wadudu

kwenye viatu vyao wasiingie ndani ya banda wala wasitoke ndani ya banda.

vii. Hakikisha wadudu na wanyama kama panya, nyoka, ndege wa polini hawaingii

ndani ya banda maana wanaweza kuleta magonjwa na kula kuku/vifaranga wako na

kukurudisha nyuma.

viii. Siku zote tumia malalia ya kuku yaliyo safi (maranda ya mbao, pumba ya

mpunga) na badilisha mara yanapokuwa na unyevu ili uzuia maambukizi ya

magonjwa. Maranda ya mbao zilizowekwa dawa hayafai kutumika kwani yanaweza

kuwa sumu kwa kuku.

Usafi- Usafi ndani ya banda ni kinga ya kutosha kwa maambukizi ya magonjwa,

hakikisha banda lako kila siku linakuwa safi. Kuku wakifugwa kwa njia ya keji ni

rahisi kufanya usafi na hivyo maambukizi kwa kuku huwa si rahisi kama ufugaji wa

chini. Mra unapouza kuku wote ndani ya banda basi kabla hujaleta kuku wengine

hakikisha usafi wa kina unafanyika na kupulizia dawa, kasha liache kwa muda

kuanzia mwezi mmoja hivi ili uwe na uhakika wadudu wote wa magonjwa

waliotokana na ufugaji uliopita wanakufa.

2. Uchanjaji wa kuku

Chanjo ni kinga wanayopewa kuku ili waweze kukabiana na vimelea vya magonjwa

mbalimbali na hatimaye kuku wasipate magonjwa hayo. Kiuhalisia chanjo nyingi

zinafanana sana na wadudu wanaosababisha magonjwa husika na baadhi huwa

zimetengenezwa kutokana na sehemu ya mdudu yule. Zipo chanjo ambazo

zinatengenezwa kutokana na wadudu walio hai lakini wakiwa wamepunguzwa



makali ili wasimdhulu kuku na nyingine zinatokana na wadudu waliouawa au

sehemu tu ya yule mdudu kwa malengo yale yale ya kutomdhulu kuku.

Chanjo ikifika ndani ya mwili wa kuku inachokifanya ni kuongeza kinga ya mwili kwa

ugonjwa unaosababishwa na mdudu aliye tengezea chanjo ile. Hivyo kuku

aliyechanjwa na chanjo hiyo atakingwa na wadudu wa ugonjwa huo tu, kwani kinga

ile itapambana na wale wadudu wakiingia mwilini na kuwateketeza ili wasimletee

ugonjwa yule kuku. Hivyo ukichanja kuku wako kwa chanjo fulani hutakuwa umezuia

magonjwa yote, ni kwa ugonjwa husika tu. Labda kwa baadhi ya chanjo ambazo

zimechanganywa wadudu tofauti, wawili au watatu, hizo zinaweza kupambana na

magonjwa hayo mawili au matatu lakini si yote.

Kuku wanaanza kuchanjwa kutegemea na ugonjwa gani unataka kuwakinga nao,

yaweza kuwa siku wanayozaliwa, wiki moja, mbili au zaidi. Hii inategemea na kinga

ya mototo/kifaranga anayoipata toka kwa mama inauwezo wa kukaa kwa muda gani

ndani ya mototo kulingana na ugonjwa inaomkinga hiyo kinga ya mama. Hata

ukichanja kuku, inategemea chanjo hiyo inauwezo wa kutengeneza kinga inayokaa

kwa muda gani ndani ya kuku. Chanjo ya wadudu walio hai inanguvu zaidi na kinga

yake huwa ya muda mrefu zaidi, lakini kuna wakati yaweza kuleta ugonjwa kwa kuku

(mara chache sana).

Jedwali hapa chini linaonyesha lini unatakiwa kuanza kuchanja kuku wako na kwa

ugonjwa gani.

a. Wazazi

Hawa ni kuku kwa ajili ya kuzaa kuku wa kutaga mayai na kuku wa nyama.

Umri wa

kuku

Chanjo Njia ya uchanjaji



Siku 1 Chanjo ya Mareksi Sindano kwenye nyama

Siku 3-10 Chanjo ya Gumboro Kwenye maji ya kunywa na

matone machoni

Wiki ya 3 -Chanjo ya Kideli (Newcastle)

-Chanjo ya Mareksi

-Chanjo ya maambukizi ya Mkamba

(Bronchitis)

Kwenye maji ya kunywa

Wiki ya 8 -Chanjo ya Kideli

Chanjo ya Mkamba

-Kwenye maji ya kunywa

-Maji ya kunywa/kwa

kunyunyiza

Wiki ya 10 Chanjo ya Gumboro -Kwenye maji ya kunywa

Wiki ya 14 Uvimbe wa ubongo na neva kuu (Avian

encephalomyelitis)

-Kwenye maji ya kunywa

Wiki ya 16 -Chanjo ya Kideli, Mkamba, na

Gumboro

-Kuchoma sindano kwenye

nyama

b. Kuku wa nyama (kwa biashara)

-Hawa wanafugwa kwa wiki 7

-Wanaweza kupata kirahisi magonjwa ya mfumo wa upuaji kwa sababu hurundikwa

wengi ndani ya banda.

Umri wa

kuku

Chanjo Njia ya uchanjaji

Siku 1 -Chanjo ya Kideli

-Chanjo ya Mkamba (Infectious

-Kunyunyiza

(wanakozalishiwa)



Bronchitis) -Kunyunyiza

Siku 3 Chanjo ya Gumboro Kwenye maji ya kunywa na

matone machoni

Wiki ya 18 -Chanjo ya Kideli

-Chanjo ya Mkamba

-Kwenye maji ya kunywa

-Maji ya kunywa

Chanjo nyingine zipo pia kwa magonjwa kama Ndui ya kuku (Fowl pox), Coryza na

Maikoplasma, na zinategemea na tishio la haya magonjwa eneo husika. Shauriana

na daktari wako ili kujua ni yapi yanafaa kuchanja.

c. Kuku wa mayai

Kuku wanofugwa kibiashara kwa lengo la kutaga mayai wanahitaji kupewa chanjo

zote muhimu kulingana na eneo ukilinganisha na kuku wa nyama.

Umri wa

kuku

Chanjo Njia ya uchanjaji

Siku 1 Chanjo ya Mareksi Sindano kwenye nyama

Siku 3-10 Chanjo ya Gumboro Kwenye maji ya kunywa na

matone machoni

Wiki ya 3 -Chanjo ya Kideli (Newcastle)

-Chanjo ya maambukizi ya Mkamba

(Infectious Bronchitis)

Kwenye maji ya kunywa/kwa

kunyunyiza

Wiki ya 7 -Chanjo ya Kideli

Chanjo ya Mkamba

-Maji ya kunywa/kwa

kunyunyiza

Wiki ya 10 Uvimbe wa ubongo na neva kuu (Avian -Kwenye maji ya kunywa



encephalomyelitis)

Wiki ya 14 -Chanjo ya Kideli

-Chanjo ya Mkamba

-Chanjo ya urabikaji wa mayai

-Kuchoma sindano kwenye

nyama

Kushindwa kwa chanjo kufanya kazi

Kuna uwezekano ukachanja kuku wako nab ado wakaugua, na hii inaweza

kusababishwa na mambo yafuatayo;

i. Kutotunza vizuri kufuatana na maelekezo ya mtengenezaji mfano kutoweka

katika ubaridi ulioainishwa, lakini pia chanjo inaweza kuchakachuliwa na maji.

ii. Uchanjaji ukifanyika wakati kuku tayari na ugonjwa

iii. Chanjo pia yaweza kuwa si ya aina ya mdudu yule halisi wa eneo lako hata

kama ni ugonjwa ule

iv. Kuku wakiwa katika mazingira ya mfadhaiko/msongo uliosababishwa na

mabadiliko ya kimazingira, uhaba wa chakula, magonjwa mengine n.k, wakati wa

uchanjaji wanaweza wasitengeneze kinga inayokusudiwa

v. Upungufu wa kinga unaotokana na magonjwa kama Gumboro na Mareksi

utasababisha kuku wasitengeneze kinga kwa ugonjwa unaokusudia kuwakinga.


