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Shukurani

Asasi za Dairy Development Authority (Uganda), Kenya Dairy Board, Rwanda 
Animal Resources Development Authority na Tanzania Dairy Board zinatoa 
shukurani kwa taasisi na watu binafsi wafuatao kwa kufanikisha uandaaji wa 
mwongozo huu wa mafunzo:

●	 Wataalamu wa kitaifa wa asasi hizo walioshiriki katika kukusanya taarifa 
zilizotumika kulinganisha mitaala ya mafunzo na kuandaa mwongozo huu:

❍	 Bw. Isha Muzira (Uganda)
❍	 Dkt. Philip K Cherono (Kenya)
❍	 Dkt. Michel Ngarambe (Rwanda)
❍	 Bw. Obed Ndankuu (Tanzania)

●	 Asasi ya	 Association for Strengthening Agricultural Research in Eastern 
and Central Africa (ASARECA) kupitia Programme for Agricultural Policy 
Analysis (ECAPAPA) kwa kugharamia awamu mbili za mradi wa  Kuoanisha 
sera, viwango na kanuni katika tasnia ya maziwa Afrika Mashariki 2002 hadi 
2005.

●	 Asasi ya International Livestock Research Institute (ILRI) kupitia utafiti wake 
wenye dhamira ya uzalishaji wa maziwa unaolenga soko. 

●	 Profesa Lusato Kurwijila wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, Morogoro, 
Tanzania kwa kuchangia utalaamu na ujuzi wake kwa tasnia ya maziwa 
katika bara la Afrika ambao ulikuwa muhimu katika kuandaa mtaala na 
mwongozo huu.

●	 Dkt. Amos Omore (ILRI) kwa kuratibu kazi ya wataalam na kuwezesha 
majadiliano na kubadilishana uzoefu ili kuongeza ubora wa maziwa 
yanayouzwa katika sekta isiyorasmi. 

●	 Bi.Tezira Lore (ILRI) kwa kuhariri, kupitia na kusanifu mpangilio wa 
mwongozo huu.  

●	 Bi. Lilian Ohayo kwa kutoa michoro na vielelezo. 
●	 Asasi ya	US Agency for International Development (USAID), Regional 

Economic Development Services Office for East and Southern Africa, kwa 
kugharamia.

Ni matumaini yetu kuwa matumizi ya mwongozo huu katika programu za 
mafunzo zitatumika kuendeleza ubora wa maziwa katika mfumo mzima 
wa masoko ya maziwa na kutoa fursa za kuongeza kipato kwa waliohusika. 
Tunatarajia kuendeleza ushirikiano na asasi hizo kadiri tunavyoongeza juhudi 
katika kuimarisha tasnia ya maziwa na biashara baina ya nchi na nchi katika 
kanda ya Afrika Mashariki
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Dibaji

Kama msindikaji mdogo wa maziwa, unafahamu vyema jinsi maziwa 
yanavyoweza kuharibika haraka kama hayatatunzwa na huhifadhiwa vizuri 
kuanzia kwa mfugaji. Kwa hiyo, ni muhimu kuwa na uelewa wa kutosha na 
stadi zitakazokuwezesha kuzingatia misingi ya ubora wa maziwa wakati 
unapoyahudumia, kabla na wakati wa kuyasindika. Hii itasaidia kuzuia hasara 
zisizo za lazima kutokana na kuharibika kwa maziwa na itakuwezesha kuongeza 
faida. 

Kwa kuzingatia hayo mwongozo ufuatao umeandaliwa kwa ushirikiano kati 
ya mamlaka zinazosimamia tasnia ya maziwa za Kenya, Rwanda, Tanzania and 
Uganda; Asasi za Association for Strengthening Agricultural Research in Eastern 
and Central Africa (ASARECA) kupitia Programme for Agricultural Policy 
Analysis (ECAPAPA) na International Livestock Research Institute (ILRI).

●	 Uzalishaji bora wa maziwa na kuyahudumia kwa kuzingatia usafi na 
usalama 

●	 Vipimo vya msingi vya kuhakiki ubora wa maziwa

●	 Utunzaji, uhifadhi, usafirishaji, usindikaji na ufungaji bora wa maziwa

●	 Utunzaji wa vyombo vya kubebea na kupoza maziwa

●	 Mfumo wa kudhibiti majitaka yatokanayo na usindikaji

●	 Kanuni za usafi wa maziwa

Mwongozo huu hauzungumzii usindikaji wa bidhaa maalum kwa undani, bali 
unalenga kukusaidia na unatosha kwa mahitaji ya msingi ya usindikaji bora wa 
maziwa. Mwongozo huu umeandaliwa ili kutumika katika vyuo maalum, vituoni 
katika viwanda vya kusindika maziwa au katika vituo vya mbali yanayofanywa 
na watoa huduma maalum. Baada ya mafunzo, utafanya majaribio ya nadharia 
na vitendo kupima uelewa na umahiri wako katika njia bora za kusindika 
maziwa. Kama utafaulu, utatuzwa "cheti cha misingi cha utunzaji, uhifadhi na 
usindikaji bora wa maziwa". Ni lazima upate cheti cha msingi kabla ya kupata 
leseni ya kukuwezesha kusindika maziwa kutoka kwa bodi ya maziwa ya taifa 
au mamlaka husika kama msindikaji mdogo wa maziwa.

Kuna miongozo ya mafunzo kama hii ya kufundishia wafugaji, wakusanyaji, 
wasafirishaji na wafanyabiashara wadogowadogo ambayo inaleta umahiri katika 
utunzaji na usindikaji wa maziwa bora. Mwongozo wa misingi ya uendeshaji 
biashara ya maziwa na masoko siyo kigezo cha kupata leseni ya kuendesha 
biashara ya maziwa lakini ni hiyari kwa wale wanaopenda kupata mafunzo ya 
msingi katika eneo hili.
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Kama wasimamizi wa tasnia ya maziwa Afrika Mashariki, tunashauri mwongozo huu 
utumike kwa mafunzo, kuwatambua na kuwathibitisha wasindikaji wadogowadogo wa 
maziwa.

Machira Gichohi 
Managing Director
Kenya DairyBoard

Theogene Rutagwenda
Director
Rwanda Animal Resources Development Authority

Charles Mutagwaba
Ag. Registrar and Chief Executive Officer
Tanzania Dairy Board

Nathan Twinamasiko
Executive Director
Dairy Development Authority, Uganda

Nairobi, Februari 2006
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UZALISHAJI BORA WA MAZIWA

Ni muhimu kwa msindikaji kuelewa kuwa maziwa yasipohudumiwa katika hali 
ya usafi kuanzia kwa mfugaji, ubora wake hauwezi ukarekebishwa na yatakuwa 
hayafai kwa usindikaji. Kwa kuzingatia hayo, kipengele hiki cha uzalishaji bora 
wa maziwa kimeingizwa kwenye mwongozo huu ili kukusaidia kuelewa mambo 
yanayoathiri ubora wa maziwa kwa kuangalia mfumo mzima kuanzia ngazi ya 
mfugaji  mpaka kumfikia msindikaji.

Maziwa yanayokamuliwa kutoka kwenye ng’ombe mwenye afya yanakuwa na 
bakteria wachache sana. Uchafu unaingiza bakteria wanaosababisha maziwa 
kuharibika haraka. Ili kuhakikisha maziwa yanaendelea kuwa freshi kwa muda 
mrefu zaidi unahitaji usafi wa ukamuaji na utunzaji wa maziwa.

Mambo muhimu yanayochangia ubora wa maziwa

Ulishaji 

Mnyama aliyelishwa vizuri na kupata 
maji ya kutosha huzalisha maziwa 
mengi yenye virutubisho vya kutosha. 
Iwapo ng’ombe atalishwa majani 
kidogo na chakula chenye wanga 
mwingi, kiasi cha mafuta kwenye 
maziwa kinaweza  kushuka chini ya 
asilimia 2.5. 

Hivyo, uwiano mzuri wa majani 
na chakula cha ziada ni muhimu. 
Unaweza kumlisha ng’ombe chakula cha  ziada lakini hakikisha kuna uwiano 
mzuri.  Usimlishe ng’ombe wakati wa kukamua au muda mfupi kabla ya kukamua 
kwa vile yatachukua ladha ya silaji. Inashauriwa kuwa ng’ombe apewe silaji saa 
mbili kabla ya kukamuliwa.

Afya ya Ng’ombe

Ng’ombe asiye na afya, hali chakula vizuri na huzalisha maziwa kidogo na yasiyo 
na ubora unaotakiwa. Wakati wote ng’ombe anatakiwa kuwa msafi na mwenye 
afya kwa sababu wanyama wagonjwa hueneza magonjwa kama vile kifua kikuu 
na ugonjwa wa kutupa mimba pamoja na homa za vipindi kwa watuamiaji wa 

Hakikisha ng’ombe wako ana afya na amelishwa vizuri
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maziwa. Ukihisi kuwa ng’ombe ni mgonjwa, wasiliana na mhudumu wa afya 
ya mifugo mara moja. Usiuze wala usinywe maziwa yaliyokamuliwa kutoka 
kwa ng’ombe aliyetibibiwa kwa dawa ya kiuavijasumu (antibiotics) hadi muda 
uliopendekezwa utakapokwisha.

Afya ya mnyama na kiwele

Magonjwa ya kuambukiza baina ya wanyama na binadamu
Binadamu anaweza kuambukizwa Kifuakikuu na ugonjwa wa kutupa mimba na 
homa ya vipindi yanaweza kutoka kwa mnyama kwa kutumia maziwa. Taarifa 
za ng’ombe wanaoumwa magonjwa kama hayo inabidi zipelekwe kwa daktari 
wa mifugo ambaye atachukua hatua zinazofaa. Wafugaji wanahimizwa kuchanja 
mifugo yao dhidi ya ugonjwa wa kutupa mimba. Pia uchunguzi wa  magonjwa 
yanayoambukiza unatakiwa ufanyike mara kwa mara na endapo yatabainika 
kuwepo yatibiwe mara moja. 

Ugonjwa wa kuvimba kiwele 
Ugonjwa wa kuvimba kiwele husababishwa na bakteria mbalimbali. Bakteria hao 
huweza kuingia kwenye maziwa na hivyo kuweza kusababisha ugonjwa kwa 
mlaji. Kwa sababu hiyo maziwa kutoka ng’ombe anayeugua ugonjwa huu hayafai 
kwa matumizi ya binadamu. Kuzingatia usafi na utaratibu wa ukamuaji ni njia 
bora ya kudhibiti ugonjwa wa kuvimba kiwele. Nywele katika kiwele zinapaswa 
kuwa kuwa fupi au zipunguzwe inapobidi. Hakikisha  ng’ombe wote wanaougua 
ugonjwa wa kuvimba kiwele inabidi watibiwe na daktari wa mifugo. Usiuze wala 
usinywe maziwa yaliyokamuliwa kutoka kwa ng’ombe aliyetibiwa kwa dawa ya 
kiuavijasumu hadi muda uliopendekezwa utakapokwisha kwa sababu zinaweza 
kusababisha mzio na usugu wa dawa mwilini kwa binadamu.

Ukamuaji bora

Kumbuka kuwa udhibiti wa ubora wa maziwa huanzia kwa mfugaji. Kwa kufanya 
hivyo, utapunguza kuwepo kwa bakteria wanaoharibu maziwa na kusababisha 
magonjwa. Ili kuhakikisha ubora na kulinda afya ya watumiaji huna budi 
kuzingatia utaratibu mzuri wa ukamuaji kama ifuatavyo: 

●	 Hakikisha ng’ombe ni wenye afya na wasafi. Mifugo yenye maradhi 
inaweza  kueneza magonjwa kwa binadamu kupitia maziwa.

●	 Mazingira ya kukamulia yawe safi, yasiwe na vumbi wala matope. 

●	 Usikamue maziwa ikiwa unaumwa magonjwa ya kuambukiza kama 
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kuhara au homa ya matumbo 
hadi utakapotibiwa na 
kupona. 

●	 Usiyachanganye dang’a 
(maziwa yanayokamuliwa 
siku saba za mwanzo baada ya 
ng’ombe kuzaa) na maziwa ya 
kawaida.

●	 Nawa mikono kwa kutumia 
sabuni na maji safi kabla ya 
kukamua. 

●	 Osha kiwele kwa kutumia kitambaa safi na maji ya uvuguvugu.

●	 Kausha kiwele kwa kutumia kitambaakikavu na safi.

●	 Kamulia kidogo kwenye kikombe maalmu kwanza, chunguza ugonjwa 
wa kuvimba kiwele, kasha mwaga maziwa hayo mbali na eneo la 
kukamulia hata kama yakionekana salama

●	 Tumia vyombo safi vya kukamulia.

●	 Ng’ombe mwenye ugonjwa wa kuvimba kiwele wakumuliwe mwisho 
na maziwa yao yamwagwe katika shimo na kufukiwa.

Nawa mikono kwa kutumia sabuni na maji safi kabla ya 
kukamua  

... we na kucha ndefu ...vute sigara ... teme mate au kukohoa

Wakati wa kukamua usi...
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●	 Ng’ombe aliyetibiwa kwa kiuavijasumu, maziwa yake yasiuzwe wala 
kutumika kwa muda wa siku tatu baada ya matibabu ya mwisho au 
itakavyoshauriwa na mgangawa mifugo. 

●	 Mara baada ya kukamua chovya chuchu katika dawa maalum (kemikali 
inayozuia kukua kwa bakteria)            

●	 Wakati wa kukamua, mkamuaji hatakiwi; (a) kuwa na kucha ndefu, (b) 
kupiga chafya, kutema mate au kukohoa, (c) kuvuta sigara.

●	 Baada ya kukamua mwondoe ng’ombe katika eneo la kukamulia mara 
moja.

●	 Baada ya kukamua, chuja maziwa kwa kutumia chujio au au kitambaa 
maalum ili kuondoa uchafu.

●	 Funika maziwa ili kuzuia uchafu usiingie.

●	 Hifadhi maziwa sehemu safi yenye baridi.

Funika maziwa ili kuzuia uchafu usiingie
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UTUNZAJI BORA WA MAZIWA

Nini husababisha maziwa kuharibika?

Ni muhimu kujua baadhi ya mambo ambayo husababisha maziwa kuharibika 
ili uweze kuzuia hasara zisizokuwa za lazima. Maziwa yana virutubisho vingi 
sana. Kwa sababu hiyo, bakteria waharibifu huweza kukua kwa haraka kwenye 
maziwa. Seli za bakteria huongezeka kwa kugawanyika mara mbili kila mara. 
Maziwa yakihifadhiwa katika hai ya joto, bakteria huongezeka kwa haraka na 
kusababisha maziwa kuharibika katika muda mfupi. Kama maziwa yatakuwa na 
bakteria wengi mwanzoni, yataharibika haraka. 

Utunzaji mbaya wa maziwa na uongezaji wa maji au kitu kingine chochote kisicho 
asili ya maziwa huingiza bakteria wanaoharibu maziwa. Ifuatayo ni kanuni ya 
kufuata ili kupunguza idadi ya bakteria kwenye maziwa na kuzuia uharibikaji wa 
maziwa. 

●	 Tumia vyombo vya metali na vilivyo safi kuhifadhia maziwa kila 
wakati.

●	 Unapohamisha maziwa kutoka chombo kimoja kwenda chombo kingine, 
mimina badala ya kuchota. Kuchota kunasababisha kuingiza bakteria 
waharibifu wa maziwa.

●	 Usihifadhi maziwa kwenye joto.

●	 Ikiwa unaumwa, usikamue wala usijishughulishe na kazi za maziwa. 
Pata matibabu hadi hapo daktari atakapokuruhusu kuendelea na 
shughuli zako.

Seli za bakteria huongezeka kwa kugawanyika mara mbili kila mara

32...64...

1 2 4 8 16
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Hifadhi maziwa kwenye vyombo vya metali, SIYO vyombo vya plastiki

Vifaa vya kuhifadhia maziwa

●	 Mara zote tumia vifaa vilivyothibitishwa kwa matumizi ya maziwa, 
k.m. alumini, chuma kisichopata kutu au vifaa vya plastiki maalum kwa 
matumizi ya vyakula ambayo hutumika mara moja tu. Vifaa vya metali 
vinakubalika zaidi kwa kuwa ni rahisi kusafishwa na kufisha vijidudu. 

●	 Usihifadhi maziwa kwenye vyombo vya plastik ambavyo vimetumia 
kuhifadhia rangi, madawa na kemikali zingine kwa sababu mabaki yake 
yanaweza kuweka harufu kwenye maziwa

Kuchota kunasababisha kuingiza bakteria 
waharibifu

Mimina badala ya kuchota
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Matumizi salama ya sabuni za kuoshea

Kuna aina mbalimbali za sabuni ambazo zimetengenezwa maalum kwa ajili 
ya kusafishia mashine na vifaa vya kuhifadhia maziwa. Unaweza kutumia pia 
sabuni ya kimiminika iliyotengenezwa maalum kwa ajili ya kusafishia vifaa vya 
kuhifadhia maziwa yenye uwezo wa kuua bakteria. Suuza vyombo ipasavyo mara 
baada ya kutumia ili kuondoa mabaki ya sabuni ambayo yanaweza kuchafua 
maziwa.

Hifadhi vizuri sabuni za kuoshea vyombo, kwa vile baadhi huweza kuathiri ngozi 
ya mwili. Zingatia maelekezo ya watengenezaji kuhusu matumizi sahihi ya sabuni 
hizo. 

                                          

Utaratibu wa kuasafisha vyombo vya kuhifadhi maziwa

Kabla ya kurudia kutumia tena chombo cha maziwa:

●	 Suuza chombo mara baada ya kuondoa kwa maji ya kawaida.

●	 Sugua vizuri chombo kwa brashi na maji ya uvuguvugu kwa kutumia 
sabuni.

●	 Suuza chombo kwa maji safi

●	 Tumbukiza chombo kwenye maji yanayochemka kwa angalau dakika 
moja ili kuua vijidudu. Unaweza pia kusuuza kwa kutia maji ya moto 
kwenye chombo.

●	 Anika kwenye kichanja safi kwa 
kupindua chombo kikiwa wazi.

Sugua vizuri chombo kwa brashi na maji ya 
uvuguvugu kwa kutumia sabuni
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AU

Tumbukiza chombo kwenye maji yanayochemka 
angalau kwa dakika moja ili kuua vijidudu

Tia maji ya moto kwenye chombo

Anika kwenye kichanja safi kwa kupindua 
chombo kikiwa wazi
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MWONGOZO WA KUFUNDISHIA WASINDIKAJI WADOGO WA MAZIWA AFRIKA MASHARIKI:    MODULI  5

VIPIMO VYA MSINGI VYA KUHAKIKI UBORA 
WA  MAZIWA

Kuna vipimo vinne rahisi vya kuhakiki ubora wa maziwa:

●	 Kipimo cha Kuona na Kunusa

●	 Kipimo cha Kuchemsha

●	 Kipimo cha Alkoholi

●	 Kipimo cha Laktomita

Vipimo hivi hufanyika kila wakati maziwa yanapofikishwa katika vituo vya 
kukusanyia maziwa ili kuhakikisha maziwa bora pekee ndiyo yanayopokelewa. 
Kwa kawaida wakati wa kupima ubora, kiasi kidogo cha maziwa (sampuli) kutoka 
kwenye kila chombo hupimwa. Maziwa ambayo sampuli yake haikufikia kiwango 
kinachotakiwa hukataliwa na ni hasara kwa mfugaji. kwa hiyo, ni muhimu 
kushughulikia na kuhifadhi maziwa kwa kuzingatia kanuni za usafi. Utaratibu 
huu wa upimaji maziwa kama unavyofafanuliwa hapo chini utakusaidia kuelewa 
na kukubali matokeo ya upimaji.

Kipimo cha Kuangalia na Kunusa

Kipimo hiki hufanyika awali kupima ubora wa maziwa kwa kuangalia rangi, 
mwonekano na harufu. Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi kufanyika ili kutambua 
maziwa yasiyo bora. Kipimo hiki hakihitaji kifaa chochote, ila mpimaji anatakiwa 
kuwa na uzoefu na uwezo wa kuona na kunusa. Iwapo ubora wa maziwa hauwezi 
kuthibitishwa kwa kipimo hiki, inabidi vipimo vingine bora zaidi vitumike.

Hatua za Upimaji
●	 Funua chombo chenye maziwa

●	 Nusa mara unapofunua na gundua aina ya harufu iliyomo. Maziwa 
yenye harufu ya kuchachuka au harufu nyingine yoyote isiyo ya kawaida 
kama vile rangi au mafuta ya taa yasipokelewe.

●	 Angalia rangi ya maziwa. Iwapo yana tofauti na rangi ya kawaida ya 
maziwa, inaashiria ugonjwa wa kuvimba kiwele (wekundu ni damu, 
njano ni usaha).
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●	 Angalia kama kuna uchafu ambao huashiria kuwa maziwa 
hayakukamuliwa na kutunzwa katika hali ya usafi.

●	 Gusa chombo cha maziwa kwa kuangalia joto la maziwa. Hii huonyesha 
muda uliotumika tangu maziwa yalipokamuliwa (kama hayajapozwa). 
Joto la maziwa huathiri kipmo cha laktomita.

Matokeo
Mwonekano na harufu isiyo ya kawaida unaoweza kusababisha maziwa 
kukataliwa ni kama vifuatavyo:

●	 Aina ya chakula au harufu ya mazingira ya ukamuaji au utunzaji

●	 Ng’ombe wanaokaribia kukaushwa

●	 Harufu ya bakteria

●	 Harufu ya kemikali au rangi isiyo ya kawaida 

●	 Kuchachuka kupita kiasi

Kujitenga kwa mafuta kunaweza kusababishwa na:

●	 Maziwa ambayo yalipozwa na kisha kutikiswa sana wakati wa 
kuyasafirisha

●	 Kuongeza vitu vingine (yanaweza pia kuonyesha chenga au taka chini 
ya chombo chenye maziwa)

●	 Kuchemsha, kama mafuta yameganda

Kipimo cha kuchemsha
Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi. Kinasaidia kugundua maziwa yaliyokaa muda 
mrefu baada ya kukamuliwa bila kupozwa na hivyo kuanza kuganda, au dang’a 
ambayo kawaida yana protini nyingi. Maziwa kama hayo hayawezi kustahimili 
joto wakati wa kuchemsha, hivyo kipimo kitaonyesha matokeo mazuri kwenye 
maziwa yanayoanza kuganda. 
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MWONGOZO WA KUFUNDISHIA WASINDIKAJI WADOGO WA MAZIWA AFRIKA MASHARIKI:    MODULI  5

Hatua za upimaji na Matokeo

●	 Kwa sekunde chache chemsha kiasi kidogo cha maziwa kwenye kijiko 
au chombo chochote kinachofaa 

●	 Angalia haraka kama yanaganda

●	 Maziwa yatakataliwa kama yataganda, yatakuwa na vibonge au 
chengachenga.

AU

 Kipimo cha Alkoholi 

Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi. Alkoholi maalum inayotumika inaitwa 
‘ethanoli’. Kipimo hiki ni makini zaidi kwa kutambua maziwa yaliyoanza kuganda 
na yaliyojaribiwa kwa vipimo hivyo vingine vya awali. Pia kipimo hiki hutambua 
maziwa yaliyokaa muda mrefu bila kupozwa, dang’a au maziwa kutoka kwenye 
ng’ombe mwenye ugonjwa wa kuvimba kiwele. Kwa kuwa hiki kipimo ni makini 
zaidi, maziwa yanayopita kipimo hiki yanaweza kuhifadhiwa kwa saa mbili kabla 
hayajaharibika. 

Hatua za upimaji na Matokeo

●	 Tumia bomba la sindano kunyonya kiasi kinacholingana cha maziwa na 
alkoholi yenye kiwango cha asilimia 70 kisha tia katika neli ya majaribio 
au testityubu (test tube) au glasi nyeupe (kama kikombe maalum 
kinachotumika kuwapa dawa watoto).

●	 Changanya na kutikisa ml. 2 za maziwa na ml. 2 za alkoholi kisha angalia 
kama maziwa yataganda.

●	 Iwapo maziwa yataganda, yasipokelewe.

Kipimo cha Kuchemsha
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Kipimo cha Laktomita 

Kipimo hiki kinatumika kugundua kama maziwa yameongezwa maji au vitu 
vingine. Kuchanganya kitu chochote na maziwa husababisha kuingiza bakteria 
ambao huharibu maziwa mapema. Uongezaji wa vitu kwenye maziwa ni kukosa 
uaminifu kwa watumiaji na ni kuvunja sheria.

Kipimo cha laktomita kinatumika kwa sababu maziwa yenye 1.026 – 1.032g/ml ni 
mazito zaidi kuliko maji yenye 1.00g/ml. Kwa hiyo maziwa yakiongezwa maji au 
vitu vingine, uzito unapungua (kama yamewekwa maji) au unaongezeka (kama 
yamewekwa vitu vingine vizito). Kama maziwa yameongezwa mafuta (krimu) 
uzito unapungua. Kifaa kinachotumika kupima uzito wa maziwa kinaitwa 
laktomita. Laktomita nyingi huanzia kwenye “0” ikiwa na maana ya uzito wenye 
1.000g/ml mpaka “40” ikiwa na maana ya uzito wenye 1.040g/ml. 

Hatua za upimaji
●	 Baada ya kukamua acha maziwa kwa angalau dakika 30 ili yafikie joto 

la kawaida mathalan, nyuzijoto 20 Sentigredi (20°C).

●	 Koroga sampuli ya maziwa kisha mimina taratibu kwenye silinda ya 
kupima yenye ujazo wa ml 200 au chombo chenye kina kirefu kama 
laktomita.

●	 Zamisha laktomita taratibu ndani ya maziwa.

●	 Soma namba ya laktomita usawa wa maziwa.

Kipimo cha Alkoholie 

Changanya na kutikisa ml. 2 za maziwa na 
ml. 2 za alkoholi

Iwapo maziwa yataganda, yasipokelewe
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MWONGOZO WA KUFUNDISHIA WASINDIKAJI WADOGO WA MAZIWA AFRIKA MASHARIKI:    MODULI  5

Ikiwa joto la maziwa ni tofauti na lile la laktomita (20°C), rekebisha kama 
ifuatavyo:

●	 Kwa kila nyuzijoto ya maziwa inayozidi joto la laktomita, ongeza digrii 
0.2 (°L) katika kipimo kilichopatikana cha laktomita.

●	 Kwa kila nyuzijoto ya maziwa inayopungua joto la laktomita, punguza 
digrii 0.2 (°L) katika kipimo kilichopatikana cha laktomita.

●	 Angalizo: masahihisho haya hufanyika kwenye vipimo vya laktomita 
(k.m. 29 badala ya uzito halisi wa 1.029g/ml).

Mifano ya kukokotoa kipimo sahihi cha laktomita ikiwa joto la maziwa 
linatofautiana na joto la laktomita la nyuzijoto 20 sentigredi

Joto la 
Maziwa

°C

Kipimo 
cha 

Lactomita 
°L

Masahihisho
°L

Kipimo cha          
Lactomita  
Halisi °L

Uzito halisi 
g/ml

17

20

23

30.6

30.0

29.4

- 0.6 nil
+ 0.6

30.0

30.0

30.0

1.030

1.030

1.030

Matokeo
●	 Angalizo: masahihisho haya hufanyika kwenye vipimo vya laktomita 

(k.m. 29 badala ya uzito halisi wa 1.029g/ml).

Vifaa vya kupimia uzito wa maziwa
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MFUMO WA KUWEKA VIWANGO VYA UBORA WA 
MAZIWA NA MALIPO

Baadhi vipimo vinaweza kutumika kupanga maziwa ghafi katika madaraja na 
hivyo kupanga bei ya kumlipa mfugaji. Vipimo hivi hufanyika katika vituo vya 
kukusanyia na viwanda vya kusindika maziwa kabla maziwa hayajapokelewa. 
Yafuatayo ni maelezo ya vipimo viwili vinavyohitajika kufanyika. 

Kipimo cha Resazurin 
Kipimo cha Resazurin hutumika kupima ubora wa maziwa ghafi kulingana na 
idadi ya bakteria waliomo.  Maziwa yenye bakteria wengi huharibika haraka. 
Resazurin ni kiashiria cha rangi ya bluu kukiwa na hewa ya oksijeni ambayo 
hubadilika kuwa nyeupe kukiwa na upungufu wa oksijeni. Resazurin huongezwa 
kwenye sampuli ya maziwa na uamuzi hutolewa kufuatana na rangi itakayotokea 
baada ya kupevusha sampuli kwenye joto kwa muda maalum. Bakteria hutumia 
oksijeni iliyomo kwenye maziwa, hivyo bakteria wakiwa wengi kwenye maziwa 
hupunguza oksijeni kwenye maziwa haraka na rangi ya sampuli itabadilika 
kuwa nyeupe upesi. 

Hatua za upimaji

●	 Kuandaa mchanganyiko wa resazurin, weka kidonge kimoja cha 
resazurin kwenye maji yenye ujazo wa ml 50 ya maji mkeneko (distilled 
water). Mchanganyiko wa resazurin utunzwe kwenye giza na usikae 
zaidi ya saa 8. 

●	 Kwa kutumia mjali (kichoteo) safi chota ml 10 za maziwa, kisha weka 
ndani ya neli safi. 

●	 Ongeza ml 1 ya mchanganyiko wa resazurin katika sampuli ya maziwa.
●	 Funika neli kwa kizibo maalum kisha changanya taratibu.
●	 Iweke alama neli na kuitumbukiza kwenye beseni maalum la maji yenye 

nyuzijoto 37 za sentigredi kwa dakika 10.
●	 Toa neli katika beseni maalum la maji kisha weka kifaa cha kulinganishia 

cha Lovibond (Lovibond comparator) chenye kisahani (disc) cha 
resazurin.

●	 Linganisha rangi ya sampuli na neli yenye ml 10 za maziwa yasiyokuwa 
na resazurin.
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MWONGOZO WA KUFUNDISHIA WASINDIKAJI WADOGO WA MAZIWA AFRIKA MASHARIKI:    MODULI  5

Matokeo ya resazurin

Na. ya Kisahani 
cha Resazurin Rangi Daraja la maziwa Hatua

6 Bluu Bora sana Kubali

5 Bluu bahari Nzuri sana Kubali

4 Zambarau Nzuri Kubali

3 Zambarau -pinki Inaridhisha Tenga

2 Pinki nyepesi Mbaya Tenga

1 Pinki Mbaya sana Kataa

0 Nyeupe Mbaya kupindikia Kataa

Kipimo cha mafuta cha Gerber 
Kipimo hiki kinapima kiasi cha mafuta kwenye maziwa. Kiasi cha mafuta 
hutumika kupanga bei ya maziwa. Kipimo hiki pia huweza kutumika kuonyesha 
kama maziwa yameenguliwa mafuta. 

Hatua za upimaji

●	 Weka ml 10 za asidi sulfuri ya Gerber 
katika butyrometer ukifuatia ml 11 za 
maziwa halafu  ml 1 ya amyl alcohol

●	 Funika butyrometer kwa kifuniko cha 
mpira   halafu tikisa butyrometer kwa 
uangalifu hadi maziwa yayeyuke.

●	 Weka butyrometer katika beseni 
malum la maji yenye nyuzijoto 65 
sentigredi kwa dakika 5.

Kifaa cha kupimia mafuta cha Gerber
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●	 Zungusha kwa dakika 5 kwa kasi ya mizunguko 1100 kwa dakika 
(rpm).

●	 Rudisha butyrometer kwenye beseni maalum la maji yenye nyuziijoto 65 
sentigredi kwa dakika 5, hakikisha kiwango cha maji kinatosha kupasha 
joto mafuta.

●	 Soma kiwango cha mafuta kwenye kipimio. Ikibidi, kiwango cha mafuta 
kinaweza kurekebishwa kwa kutumia kusogeza kifuniko.

Kupanga madaraja ya maziwa 
Maziwa yanayopokelewa kwenye vituo vya kukusanyia na kusindika maziwa 
hupangwa madaraja kutokana na ubora wake. Madaraja husaidia kupokea 
au kukataa maziwa. Ubora wa maziwa huweza kutofautiana kati nchi na nchi au 
kiwanda na kiwanda, lakini kwa kawaida hutegemea moja au majumuisho ya vigezo 
vifuatavyo: 

●	 Kiasi cha mafuta

●	 Wingi wa bakteria 

●	 Mwenekano halisi (rangi, harufu na uchafu n.k.)
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UTUNZAJI, UHIFADHI, USAFIRISHAJI NA 
USINDIKAJI/UFUNGAJI BORA WA MAZIWA 

Vyombo vinavyoruhusiwa kwa kutunzia maziwa
Yafuatayo ni maelekezo ya kuhakikisha maziwa yanakuwa bora wakati wa 
kutunza na kusafirisha ili kupunguza upotevu na uharibifu:

●	 Vyombo vyote vya kutunzia maziwa vinatakiwa kuwa safi na 
vimetengenezwa kwa kutumia alumini, chuma kisichopata kutu na 
plastiki maalum. Vyombo hivi ni rahisi kusafisha. 

●	 Mahali pa kuhifadhia maziwa panatakiwa kuwa safi, pasipokuwa na 
wadudu, penye hewa na mwanga wa kutosha na ambapo vumbi, mionzi 
ya jua na mvua haingii. 

●	 Maziwa yasihifadhiwe katika chumba kimoja na mazao ya kilimo (k.m. 
kabichi, vitunguu, pumba, n.k) au kemikali kama vile rangi au mafuta 
ya taa ambavyo hutoa harufu. 

Vyombo vinavyoruhusiwa kwa kusafirishia maziwa

Kama mfanyabiashara mdogo wa maziwa vifaa  vinavyofaa na kuruhusiwa 
kusafirishia maziwa  ni vile  vilivyotengenezwa kwa alumini, 

chuma kisichopata kutu. Aina ya vyombo hivi 
inakubalika katika uhifadhi vyakula pia 

ni imara na rahisi kufanyiwa usafi kwa 
kuosha kwa maji moto na kufukizwa. 

Chombo cha kusafirishia maziwa 
kiwe na mfuniko unaofunga vizuri 
kuzuia maziwa kumwagika.
Kwa wafanya biashara 
wanaouza maziwa mengi  kwa 
kawaida wanatumia matenki 
yaliotengenezwa maalumu kwa 
kuhifadhi ubaridi. Matenki haya 
ni ghali na yanahitaji vifaa vingine 
zaidi kama pampu ambavyo pia 
inabidi visafishwe kwa njia maalum 
[“cleaning-in-place” (CIP) method].                                   Unatakiwa kutumia  vyombo vinavyoruhusiwa 

kusafirishia  maziwa                                             
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Usafi wa vyombo vya kutunzia, kusafirishia na 

kusindika/kufunga maziwa 
●	 Vyombo vyote vinavyotmika kwa kusafirishia na kusindika maziwa 

havinabudi kusafishwa ipasavyo kwa sababu maziwa huweka mazingira 
mazuri kwa bakteria kuongezeka haraka.

●	 Vyombo vioshwe kwa sabuni na dawa ambayo haiharibu vyombo.  

●	 Kuosha na kufukiza ni muhimu kufanywa kwa pamoja; kwani njia moja 
pekee haitoshelezi malengo ya usafi, ambayo ni kuondoa mabaki yote 
ya maziwa. 

●	 Kwa maelezo zaidi ya usafi wa vyombo vya kusafirishia maziwa, rejea 
“Utaratibu wa kusafisha vyombo vya kuhifadhi maziwa” katika aya za awali 
za mwongozo huu.

Mbinu sahihi za kuhifadhi maziwa 
●	 Kwa kuwa maziwa yanaharibika haraka yakiachwa kwenye hali ya joto 

kwa muda mrefu, yanahitaji kuhifadhiwa kwenye baridi mara baada 
ya kukamuliwa. Baridi hupunguza kasi ya kuongezeka kwa bakteria 
waharibifu. Kama huna jokofu au chombo cha kupoza maziwa, hifadhi 
ndani ya chombo chenye maji baridi au zungushia gunia au blanketi 
bichi, lakini hakikisha kuwa chombo chenye maziwa kimefunikwa 
vizuri ili uchafu usiingie ndani. 

●	 Maziwa yanaweza kuchemshwa ili kuua bakteria ila yapozwe haraka 
katika maji baridi ili yabaki kuwa freshi. 
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MATENGENEZO MADOGOMADOGO YA VIFAA 
VYA KUTUNZIA NA KUPOZA MAZIWA 

Matengenezo madogomadogo ya vyombo vya kupoza 
maziwa 
Kwa matumizi ya vyombo vya kupoza maziwa, ni muhimu kufanya yafuatayo:

●	 Usifunue chombo cha kupoza maziwa bila sababu, ili kuzuia hewa ya 
joto isiingie ndani.

●	 Hakikisha kuwa vukizo (evaporator) inapata hewa ya kutosha ili chombo 
cha kupoza maziwa kifanye kazi vizuri. 

●	 Hakikisha kuwa chombo cha kupoza maziwa kinakuwa na kipozajoto 
(refrigerant) cha kutosha.

●	 Unganisha chombo cha kupoza maziwa kwenye kidhibiti umeme ili 
kutoa kiwango cha umeme kinachohitajika. 

●	 Panga ratiba ya kufanya usafi na matengenezo madogomadogo na 
hakikisha kuwa inafuatwa. Matengenezo makubwa yafanywe na fundi 
mahsusi.

●	 Liwepo jenereta ambalo litatumika kutoa umeme wa dharura.

Namna ya usafi wa vyombo vya kutunzia na kusindika 
maziwa
Vyombo vyote  vya maziwa vitunzwe vizuri kwa utaratibu wa usafi. Usafishaji, 
ufukizaji na usuuzaji wa matenki makubwa na vifaa kama pampu ufanywe mara 
moja mara baada kuondoa maziwa.  Valvu, viunganishi vya bomba na kifuniko 
cha tenki vifunikwe kuzuia maziwa yasichafuliwe. 
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Umuhimu wa matengenezo wa vyombo vya kusafirishia 
maziwa

Vyombo vya kusafirishia maziwa huharibika wakati wa kupakia na kupakua. 
Keni za maziwa  zimetengenezwa zikiwa na kata chini ili kuzuia kuharibika 
wakati wa usafirishaji katika barabara mbaya. 

Ili kukilinda chombo cha kusafirisha maziwa wakati wa kupakua, unaweza kutumia 
vyombo au mikanda maalum ya kupakia. Pia inashauriwa kutengeneza kichanja 
kwenye gari ili kuimarisha ubebaji wa maziwa. Chombo cha usafiri kinatakiwa 
kifanyiwe matengenezo makubwa na madogomdogo mara kwa mara.

Kanuni za vyombo vya kusafirisha na kubebea 
maziwa 
Kanuni zinazotakiwa kufuatwa za vyombo vya kusafirisha maziwa hutofautiana 
kati ya nchi na nchi. Hata hivyo, unashauriwa kuwasiliana na mamlaka 
zinazosimamia biashara ya maziwa katika nchi husika ili upate leseni, vyeti 
na vibali vinavyohitajika. Nyaraka zinatakiwa kuwa halali, baadhi ni kama 
ifuatavyo:

●	 Cheti cha usajili cha bodi au mamlaka za kitaifa za maziwa.  

●	 Cheti kutoka bodi ya taifa ya leseni ya usafirishaji.  

●	 Cheti cha afya ya jamii 

●	 Leseni ya udereva 

●	 Leseni ya usafirishaji 

●	 Bima ya gari 

Pia unapaswa kuzingatia kanuni na sheria zinazohusu na usafi wa maziwa, 
k.m. vyombo vya kubebea vilivyothibitishwa, matumizi ya kemikali za hifadhi, 
kupima afya ya wahudumu, uangalizi wa mazingira na kudhibiti taka, n.k. 

MilkHygiene 05 (CS3) swah Fin.indd   20 1/7/10   11:44:12 AM



2 1

MWONGOZO WA KUFUNDISHIA WASINDIKAJI WADOGO WA MAZIWA AFRIKA MASHARIKI:    MODULI  5

Mambo ya kuzingatia wakati wa kusafirisha maziwa  
Ili kuhakikisha ubora wa maziwa unatunzwa wakati wa kusafirisha, mambo 
yafutayo yazingatiwe:

●	 Wahudumu wote wanaohusika kusafirisha maziwa (dereva, tandiboi na 
wabebaji) wanatakiwa kuzingatia usafi wa mwili, wavae nguo maalum 
za kujikinga kila wanapohudumia maziwa. 

●	 Tumia vyombo vilivyothibitishwa—hasa vya metali katika ubebaji wa 
maziwa.

●	 Hakikisha vyombo vya kubeba na kusafirishia maziwa ni safi wakati 
wote. 

●	 Weka maziwa mbali na mionzi ya jua na zuia  kuhifadhi maziwa kwa 
muda mrefu kwenye joto kali. 

●	 Hakikisha chombo cha usafiri kimefunikwa vizuri ili kukinga vyombo 
vya kubeba maziwa dhidi ya mvua na vumbi. 

●	 Maziwa yasafirishwe kwenda kituoni au kiwandani haraka iwezekanavyo, 
vizuri zaidi kabla ya saa 3 baada ya kukamuliwa. 

●	 Kama unatumia tanki kubwa la kubebea maziwa, zingatia kuwa joto la 
maziwa lisiwe chini ya nyuzijoto 10 sentigredi. 

●	 Zuia mtikisiko mkubwa wa maziwa wakati wa kuyasafirisha. Unaweza 
kuzuia hili iwapo utajaza na kuacha nafasi kidogo katika tanki. 

●	 Zuia utengenezaji wa povu wakati wa ujazaji wa maziwa katika chombo 
kwa sababu hewa inaweza kusababisha kuharibika kwa maziwa. 

●	 Usibebe abiria wala wanyama katika chombo kinachotumika kusafirishia 
maziwa. 

●	 Hakikisha chombo cha kusafirishia maziwa ni safi na kinatunzwa 
vyema. 
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MFUMO WA KUDHIBITI MAJITAKA 
YATOKANAYO NA USINDIKAJI 
Ni muhimu kuchukua tahadhari ya udhibiti majitaka yatokanayo na 
usindikaji:

●	 Majitaka yotokanayo na usindikaji wa maziwa  yana maji yenye 
virutubisho vya kutosha vinavyoweza kutumika kwa umwagiliaji  
shambani, hivyo kuongeza mazao ya chakula na malisho ya wanyama, 
kwa maana hiyo, matumizi ya majitaka hupunguza matumizi ya mbolea 
za chumvichumvi na maji kwa ajili ya umwagiliaji.  

●	 Majitaka yanaweza kuwa na madhara kwenye vyanzo vya maji na 
hivyo kuathiri ubora wake, na pia kubadilisha udongo asilia kama 
hayatadhibitiwa ipasavyo. 

Aina ya uchafu utokanao na usindikaji wa maziwa

●	 Taka ngumu

●	 Majitaka

Mfumo wa utupaji, urejelezi na utumiaji taka zitokanazo 
na usindikaji wa maziwa

Udhibiti wa taka wa mara kwa mara 
Mifumo hii haishughulikii majitaka na ina uwezo mdogo wa kuyahifadhi. Hivyo, 
majitaka yatolewe mara kwa mara, kwa kawaida mara mbili kwa siku kila baada 
ya usindikaji. Majitaka haya yakusanywe katika shimo lililojengwa kwa zege 
kabla ya kutolewa. Njia kuu za udhibiti wa mara kwa mara wa majitaka ni 
kama:

	 Shimo na kutiririsha (kutumia bomba linalohamishika).

	 Shimo, pampu na bomba linalohamishika la kunyunyizia. 

	 Shimo na gari la majitaka.
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Mifumo ya kushughulikia na kuhifadhi taka 
Mifumo hii hutumia bwawa moja au mawili kushughuliki majitaka yatokayo 
katika kiwanda cha usindikaji na yanatunza maji na taka zinazojitenga chini 
kutoka kwenye majitaka. Mifumo ya mabwawa pia inaweza kukusanya, 
kushughulikia na kuhifadhi majimaji yanayotiririka kutoka kwenye sakafu ya 
zege au udongo, maeneo ya kulishia na njia za wanyama. Mabwawa kadhaa 
yanaweza kujengwa kwa kufuatana ili kushughulikia na kutunza majitaka. Katika 
mfuatano huu bwawa linalotangulia huitwa la kwanza au msingi na linalofuata 
la kwanza huitwa bwawa la upili.  Tope hujikusanya chini ya bwawa la kwanza 
na huondelewa kwa vipindi maalum. Bwawa la kwanza hutumika kuhifadhi 
tope kwa muda wa mwaka mmoja hadi kumi. Uwezo wa kuhifadi tope hilo 
kwa kawaida hutegemea zinazotumika kuliondoa.  Njia zinazotumika ni kama 
tingatinga au gari la kunyonya majitaka. 

Kanuni za manispaa za kudhibiti taka zitokanazo na 
viwanda vya maziwa 
Kanuni za kudhibiti taka zitokanazo na viwanda vya maziwa hutofautiana 
kati ya nchi na nchi. Hata hivyo, sheria za kutunza mazingira katika nchi yako 
zinaelekeza maeneo na njia maalum za utupaji taka, chini ya uangalizi wa mkaguzi 
wa mazingira.  
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KANUNI ZA USAFI WA MAZIWA 

Mahali na eneo la kujenga kiwanda cha maziwa 

Eneo ■ Kiwanda kijengwe eneo la wazi, safi na lisilotuama 
maji walau meta 50 kutoka barabara kuu au eneo la 
dampo. 

■ Mpangilio wa jengo utoe nafasi ya kutosha 
kuruhusu shughuli za usafi kufanyika. 
Mpangilio wa mitambo uzuie kuingiliana kwa 
bidhaa ghafi na zile zilizosindikwa.  

■ Mpangilio wa mitambo na uhifadhi wa mali 
ghafi na bidhaa iliyosindikwa huruhusu 
wafanyakazi kupita kwa urahisi.  

■ Ujenzi ufanywe kutumia matofali, saruji, lipu, 
zege, vigae au vitu vingine visivyokuwa sumu 
vinvyoweza kusafishika kirahisi.

■ Vifaa hivyo visipitishe maji na visivyoweza kuoza 
katika mazingira ya kazi (hii haihusishi vitu vya 
plastiki).

Kuta na dari  Ziwe laini, zenye rangi nyeupe, isiyofyonza na    
 ambazo ni rahisi  kusafisha. 

Urefu wa dari uwe wa kutosha ili kuruhusu shughuli 
kufanyika.

Sakafu Sakafu ijengwe kwa vifaa visivyopenyeza  majimaji 
(zege, tarazo au vigae), rahisi kusafishwa na 
kukaushwa, inayohimili tindikali, alkali na 
mvuke. 

Mifereji Mifumo ya mifereji inatakiwa kuwa safi na midomo yake 
iwe na chujio zinazozuia taka ili kuzuia kuziba kutokana 
na taka ngumu, mende na panya.  

Mwanga Kuwe na mwanga mweupe wa kutosha, unaotokana na jua 
au umeme. Taa zifunikwe ili kuzuia maziwa kuchaliwa. 
Bomba za kupitishia nyaya za umeme zisipenyeze maji 
kuzuia athari za umeme wakati wa kufanya usafi. 
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Hewa Kuwe na mzunguko wa hewa wa kutosha kuzuia 
unyevu. Feni zitumike inapolazimu. Madirisha na vifaa 
vya kuzungushia hewa viwekwe mbali na vyoo na 
maeneo mengine yenye hewa chafu. 

Maji  Kuwe na maji salama na ya kuosha kwa ajili ya    
 usindikaji na kufanyia usafi. 

 
Utupaji taka  Majitaka lazima yashughulikiwe kabla ya 

kuingizwa kwenye mfumo wa majitaka wa 
manispaa. 

Majitaka  Kuwe na mifereji ya kutosha kupitisha majitaka na 
 taka za majimaji kwenda kwenye mkondo au shimo. 
 
Taka ngumu  Kuwe na mapipa ya taka ya kutosha kukusanya taka 

zinazozalishwa wakati wa uzalishaji. Mapipa hayo 
yawekwe mbali mahali ambapo hayatachafua maziwa 
na bidhaa zake.

Maliwato Kuwe na maliwato yenye vifaa muhimu (sehemu 
za kunawa, vyoo na bafu) na zilizowekwa sehemu 
muafaka ili kuepuka kuchafua maziwa na bidhaa zake. 
K izinga cha maji yenye dawa kiwekwe kwenye mlango 
wa kuingilia kiwandani ili kutumbukiza miguu kuua 
vijidudu. 

Vyumba vya  Kuwe na chumba ambamo wafanyakazi watabadilishia
Kubadilishia  nguo zao za nyumbani na kuvaa nguo maalum za 

kiwandani.    

Usafi wa mtu binafsi

Ifuatayo ni miongozo ya usafi wa mtu binafsi kwa wafanyakazi katika kiwanda 
cha maziwa:

●	 Wafanyakazi wote wanaoshughulikia maziwa kuanzia uzalishaji, 
utunzaji na usambazaji wa maziwa na bidhaa zake ni lazima wapimwe 
afya zao na daktari aliyethibitishwa kila baada ya miezi sita na taarifa 
hizi zitunzwe. 
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●	 Mfanyakazi yeyote anayetapika, kuhara au mwenye ugonjwa wa 
kuambukiza asishughulikie maziwa na atibiwe haraka iwezekanavyo.

●	 Kucha ziwe fupi na safi. Wafanyakazi wanawe mikono kwa maji na sabuni 
kabla ya kuanza kazi na hasa wanapotoka maliwatoni. Katika sehemu 
za kunawia mikono inashauriwa kuwe na bomba zinazofunguliwa kwa 
kiwiko au mguu.

●	 Nguo maalum za kiwandani ziwe safi na zisivaliwe nje ya kiwanda. 

Kanuni bora za uzalishaji 

●	 Pokea maziwa ghafi yenye ubora tu. Hii itakuhahakishia ubora wa 
bidhaa iwapo masharti yote ya usindikaji yatafuatwa. 

●	 Zingatia usafi wa maziwa na viungo (viambato) vinavyotumika ili 
kuepuka uchafuzi unaosababishwa na bakteria.  

●	 Zingatia usafi wa hali ya juu katika eneo la kufanyia kazi na vyombo vya 
usindikaji. 

●	 Wafanyakazi wafuate kanuni za usafi.

●	 Fungasha bidhaa zilizosindikwa kwa kutumia vifungashio safi 
vilivyofukizwa kuepuka uchafuzi.

●	 Hifadhi bidhaa kama inavyoelekezwa, mfano katika ubaridi au 
kugandisha kwenye barafu.
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USAFI KATIKA USINDIKAJI WA MAZIWA 

Bidhaa zote za maziwa zitengenezwe kwa kufuata kanuni bora za usafi na zile 
za uzalishaji. Njia zinazotumika zifuate mchakato na utaratibu unaokubalika ili 
kuhakikisha usalama wa chakula na kuhifadhi ubora wa lishe katika bidhaa.

Ufungaji wa bidhaa uzuie uchafuzi, mionzi ya jua na uchafu kutoka kwenye 
mazingira. Mkufunzi atawaelekeza michakato na utaratibu unaotakiwa kufuatwa 
kwa kila bidhaa. 
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KIAMBATISHO
Mtaala wa mafunzo na ustadi kwa wasindikaji wadogowadogo 
wa maziwa

Walengwa Aina ya 
mafunzo

Namna ya mafunzo & mahali Vipindi

Wasindikaji 
wadogowadogo

Usindikaji bora wa 
maziwa

Kituoni sehemu ya kazi Uzalishaji wa maziwa

Vipengele Malengo (Ustadi 
unaohitajika)

Yaliyomo katika mafunzo Muda Mbinu za 
ufundishaji/vifaa 

Tathmini Tuzo

Nadharia Kwa vitendo

1. Uzalishaji 
bora wa 
maziwa

Wasindikaji 
wadogowadogo 
wa maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika uzalishaji 
wa maziwa safi na 
salama

Mambo muhimu 
yanayochangia ubora wa 
maziwa
ulishaji, - 
afya ya mnyama - 
namna ya ukamuaji - 

Saa 1 
Mihadhara
Majadiliano
Maswali & majibu
Mbinu shirikishi za 
kufundisha watu 
wazima

Majaribio ya 
mwisho ya 
kinadharia kwa 
kuandika au 
mazungumzo

Majaribio ya 
mwisho kwa 
vitendo

Faulu au 
shindwa

Afya ya mnyama na kiwele
 - Magonjwa ya kuambukiza 
baina ya mnyama na 
binadamu
- Ugonjwa wa kuvimba 
kiwele

Dakika 45

Ukamuaji bora Dakika 45 Saa 2 

2.  Kuhudumia 
maziwa 
katika hali 
safi na 
salama

Wasindikaji 
wadogowadogo 
wa  maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika kuhudumia 
maziwa katika hali 
safi na salama

Mambo muhimu 
yanayochangia kurabika 
kwa maziwa

Dakika 30
Mihadhara
Majadiliano
Maswali & majibu
Mbinu shirikishi za 
kufundisha watu 
wazima

Aina ya  vifaa vya 

kuhudumia  & 

kuhifadhia maziwa

Dakika 30

Usafi na dawa za kusafishia Dakika 30

Namna ya kusafisha vyombo 

vya maziwa 

Dakika 30 Saa 1

3.  Vipimo vya 
msingi vya 
kuhakiki 
ubora wa 
maziwa

Wasidikaji 
wadogowadogo 
wa  maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika kuhakiki 
ubora wa maziwa

- kuangalia na kunusa 
- alkoholi
- kuchemsha
- laktomita

Saa 1 Saa 3 Mihadhara
Majadiliano
Mafunzo ya mfano

Mazoezi ya upimaji

4.  Mfumo wa 
kuweka 
viwango vya 
ubora wa 
maziwa na 
malipo

Wasindikaji 
wadogowadogo 
wa maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika mfumo wa 
malipo

- Kipimo cha Resazurin - 
Kipimo cha mafuta
- Kupima uzito wa 
maziwa
 - Kupanga madaraja ya 
maziwa na malipo

Saa 1 Saa 3 Mihadhara
Majadiliano
Mafunzo ya mfano

Projekta
Chatipindu 
Ubao
Kalamu za 
mgandamizo

5.  Utunzaji  
uhifadhi na 
usafirishaji 
wa maziwa 
safi na 
salama

Wasindikaji 
wadogowadogo 
wa maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika stadi za 
utunzaji, uhifadhi na 
usafirishaji

Vyombo 
vilivyothibitishwa 
kuhifadhi maziwa

Dakika 30 Mihadhara
Majadiliano
Mafunzo ya mfano

Projekta
Chatipindu 
Ubao

Kalamu za 

mgandamizo

Vyombo 
vilivyothibitishwa 
kusafirisha maziwa

Dakika 30

Usafi wa vyombo vya 
kusafirishia maziwa

Dakika 30 Saa 2 

Njia salama za kuhifadhi 
maziwa

Dakika 30 Saa 2
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Vipengele Malengo (Ustadi 
unaohitajika)

Yaliyomo katika mafunzo Muda Mbinu za 
ufundishaji/vifaa 

Tathmini Tuzo

Nadharia Kwa vitendo

6.  Utunzaji wa 
vyombo vya 
kubebea 
na kupoza 
maziwa

Wasindikaji 
wadogowadogo 
wa maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika utunzaji 
wa vyombo 
vya kupoza 
na kusafirishia  
maziwa 

Utunzaji wa vyombo 
vya kupoza maziwa

    Dakika 30 Mihadhara
Majadiliano
Mafunzo ya mfano
Projekta
Chatipindu 
Ubao

Kalamu za mgandamizo

Namna ya kusafisha 
vyombo vya kubebea 
maziwa vikubwa na vidogo

Dakika 30

Umuhimu wa utunzaji wa 
vyombo vya kusafirishia 
maziwa

Dakika 30

Kanuni zinazotakiwa 
kufuatwa za vyombo vya 
kusafirisha maziwa 

Dakika 30

7. Mfumo wa 
kudhibiti 
majitaka 
yatokanayo 

na usindikaji 

Wasindikaji 
wadogowadogo 
wa maziwa 
wenye ujuzi 
wa mfumo 
wa kudhibiti 
majitaka 
yatokanayo na 
usindikaji

Aina ya uchafu 
utokanao na usindikaji 

wa maziwa

Dakika 30
Mihadhara
Majadiliano

Mfumo wa utupaji, 
urejelezi na utumiaji 
taka zitokanazo na 
usindikaji wa maziwa

Dakika 30

Kanuni za manispaa 
za kudhibiti taka 
zitokanazo na viwanda 
vya maziwa 

Dakika 30

8. Kanuni za 
usafi wa 

maziwa 

Wasindikaji 
wadogowadogo 
wa maziwa 
wenye ujuzi wa 
kanuni bora 
za usafi na za 
uzalishaji

Mahali na eneo la kujenga 
kiwanda cha maziwa 

Dakika 30 Mihadhara
Majadiliano

Usafi wa mtu binafsi Dakika 30

Kanuni bora za uzalishaji Dakika 30

9.  Usafi katika 
usindikaji wa 
maziwa

  

Wasindikaji 
wadogowadogo wa 
maziwa wenye ujuzi 
wa kutengeneza 
bidhaa maalum za 
maziwa

Nadharia ya 
kutengeneza 
bidhaa maalum za 
maziwa

Saa 1

Utengenezaji 
bidhaa maalum 
za maziwa kwa 
vitendo

Saa 4

Saa 14.30 Saa 13 Majaribio ya 
mwisho wa 
mafunzo ya 
kinadharia (dak 
30) na kwa vitendo 
(Saa 1)

Cheti cha Mafunzo 
ya Msingi ya Stadi 
za Usindikaji bora wa 
Maziwa 
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