UTUPAJI MIMBA KWA NG’OMBE (ABORTION IN CATTLE)

Na Augustino Chengula

Utangulizi

Kutupa mimba ni kitendo cha kutolewa kwa ndama wa ng’'ombe nje ya mfuko wa uzazi na mara nyingi akiwa amekufa kunakotokea
kati ya siku ya 42 hadi siku takribani ya 260 kabla ya siku zake za kuzaa kawaida. Mimba yeyote inayopotea kabla ya siku ya 42
inajulikana kama “kifo kiinitete” (embryonic death) na kile kinachotokea kati ya siku 260 na muda wa kawaida wa kuzaa hujulikana
kama “ndama asiye riziki” (stillbirth). Kutupa mimba isiyozidi mitano kwa kila ng’ombe 100 kwa mwaka huonekana kitu cha
kawaida katika shamba, ingawa kila upotevu wa ndama mmoja katika hatua yeyote ile una maana kubwa sana kwa upande wa

kipato wa mfugaji.

Visababishi vya utupaji wa mimba

Utupaji wa mimba kwa ng’ombe unaweza unaweza kusababishwa na vitu vingi sana na vimegawanyika katika makundi mawili
makubwa ambayo ni vitu visivyo ha maambukizi na vile vyenye maambukizi. Vitu visivyo na maambukizi ni kama kukosekana kwa
usawa wa homoni mwilini, hitilafu ya vinasaba, mabadiliko ya kimazingira kama kuongezeka kwa joto kunakomsababishia msongo

(au usumbufu) na sumu ya vyakula mfano inayotokana na fangasi.



Vitu vyenye maambuki ni vimelea vya magonjwa yanayosababisha homa kali, wanaweza kuwa bakteria, virusi protozoa, au

fangasi. Kielelezo hapa chini kinaonyesha ugonjwa na aina ya mdudu anayesababisha ugonjwa pamoja na umri wa mimba anao

athiri.

Magonjwa yanayosababishwa na vimelea aina ya protozoa

Ugonjwa na jina Idadi ya Umri wa Sampuli ya Ushauri au
la Kimelea Ueneaji wanatupa mimba Aina ya kukusanya Upambanaji
mimba inayotupwa | chanjo

Homa ya kutupa Kupitia mkojo, Hadi 80% ya Kondo la nyuma, Dume wasichanjwe,
mimba mimba iliyotupwa, | hg’ombe Miezi 6-9 Chanjo hai ndama aliyekufa, wenye ugonjwa
(Brucellosis) na maji yenye wasio chanjwa (Live na damu ya waondolewe
(Brucella abortus) | wadudu (mkojo) vaccine) aliyetupa mimba na | shambani

kwa ng’ombe wengine

mitamba
Leptospirosis Kupitia mkojo, Chanjo Sampuli maabara




(Leptospira mimba iliyotupwa, | 5-40% Miezi 6-9 mfu(Killed Kondo la nyuma, kujua kisababishi
interrogans) na maji yenye vaccine) ndama aliyekufa,
wadudu (mkojo) hukinga kwa | na damu
miezi 6
Vibriosis Madume yenye Maosheo ya uzazi | Madume hubeba
(Campylobacter ugonjwa, na kula | Zaidi ya 10% | Miezi 4-8 Chanjo mfu | wa dume, ugonjwa, Majike
fetus venerealis) vyakula vyenye kimiminika sehemu | huonekana kama
wadudu ya uzazi wa jike, yana shida ya
ndama na kondo la | kuzaa (ugumba)
nyuma
Listeriosis Husambazwa Hutokea mara | Muda Kondo la nyuma,
(Listeria panya, na majani | moja moja na | wowote, zadi | Haipo ndama aliyekufa,
monocytogenes) | yaliyovunda hufikia 40% muda karibu na damu ya
na kuzaa aliyetupa mimba

Magonjwa yanayosababishwa na vimelea aina ya protozoa




Trichomoniasis

Huenezwa na

Nyumba ya uzazi,

Ondoa madume

(Tritrichomonas ng’ombe dume Miezi 2-4 Chanjo sehemu ya mbele | yote na majike
foetus) Hutokea mara mfu ya sehemu ya yasiyozaa,
mojamoja uzazi ya dume pumzisha dume

kupanda kwa siku
60-90

Magonjwa yanayosababishwa na vimelea aina ya Fangasi

Aspergillus sp (60- | Kwa kula vyakula | Hutokea mara Husababisha 3-10%

80%) vyenye fangasi moja moja na Miezi 4-9 Haipo Kondo la nyuma na | ya mimba zote

Mucor sp, Absidia, huwa kati ya 5- hasa wakati ndama aliyekufa zinazotupwa

or Rhizopus sp 10% wa baridi

Magonjwa yanayosababishwa na vimelea aina ya Fangasi

Ugonjwa wa Maambukizi toka | Kwa kawaida Inabadilika, | Chanjo Damu mara mbili Wachanje wakiwa

kuharisha (Bovine | ng'ombe mmoja huwa chini kawaida hai au mfu | tofauti ya wiki 3, na miezi 8




Viral Diarrhoea kwenda mwingine mapema ndama, kondo la

Virus- hadi miezi 4 nyuma

BVDV)

Pua nyekundu Toka kwa 5-60 kwa ng’ombe Chanjo Damu, ndama, Tumia chanjo mfu
[nfectious Bovine | ng’ombe jike ambao Miezi 4-9 hai au mfu | kondo la nyuma kwa ng’ombe

rhinotracheitis

virus (IBRV)]

mwenye ugonjwa

hawakuchanjwa

wenye mimba

NB: Yapo magonjwa mengi yanayoweza kusabisha mimba ipotee, lakini haya ni ya muhimu kuyaangalia kwa karibu kwani

yanachangia kwa kiasi kikubwa.

Mwongozo wa kutambua umri wa mimba iliyopotea (makadirio)

Umri wa mimba (Miezi)

Maelezo yahusuyo ndama mwenyewe

2

3

Ukubwa kama panya wadogo (mouse)

Ukubwa kama panya wakubwa (rat)

Ukubwa kama paka mdogo




Ukubwa kama paka mkubwa

Ukubwa kama mbwa mdogo (ana nywele kuzunguka macho, pua, mdomo na mkia)
Ana nywele laini mwilini na miguuni

Ana nywele mwili mzima, meno ya kukatia yameenza kujitokeza

Meno ya kukatia yameshaota tayari




Jinsi ya kuzuia utupaji wa mimba kwa ng’ombe

1. Hakikisha mahali wanapolala ng’'ombe ni pasafi siku zote na kwa wale wanaokamuliwa maeneo ya ukamuaji yawe safi.

2. Hakikisha unatumia madume yaliyoidhinishwa kuwa hayana magonjwa au chukua kwenye shamba lenye uhakika wa kutokuwa

na magonjwa ya kutupa mimba



3. Hakikisha majike yenye ugojnwa yanatengwa na kuondolewa mara moja kwenye shamba lako ili yasisambaze ugonjwa

4. Ndama waliotolewa, kondo la nyuma na vitu vingine vinavyoendana na kutupwa mimba viondolewe mara moja na kufukiwa kiasi

ambacho mbwa au wanyama wengine hawawezi kufukua

5. Chakula kwa ajili ya ng’'ombe kiwe kimehakikiwa uwepo wa fangasi au kinunuliwe kwa wauzaji wa uhakika

6. Chanja wanyama wako dhidi ya magonjwa yanayopelekea upotezaji wa mimba, pata ushauri kwa mtaalamu wa mifugo wakati

unaofaa kuchanja mifugo yako.

7. Weka kumbukumbu za uzaaji vizuri ili usiwape dawa zitakazo sababisha utokaji wa mimba, lakini pia kujua mapema ng’ombe

yupi anashida ya uzazi.
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