
UVUNAJI WA SAMAKI 

Na Augustino Chengula 

Uvunaji wa samaki ni sehemu mojawapo ya muhimu sana katika ufugaji wa samaki 

ambayo mara nyingi wafugaji walio wengi hawaiwekii mkazo unaostahili.  

Uamuzi wa lini uvunaji ufanyike 

Uamuzi wa lini uvune samaki toka kwenye bwawa lako unategemea sababu tano 

kama zilivyoorodheshwa hapa chini. 

1. Kama samaki amefikisha ukubwa unaostahili kukupa faida kuwa baada ya 

kuwauza na kama kuendelea kuwaacha kutapunguza faida tarajiwa. Kama 

ulitumia vifaranga vyenye urefu wa sentimeta 8 had 10 au wenye uzito wa 

gramu 15 hadi 20 na ukawalisha vizuri tegemea kuwavuna baada ya takribani 

miezi mitano. Wakati huu samaki wako watakuwa wamefikisha gramu 100 hadi 

150.  

2. Kama bei iliyopo sokoni kwa wakati huo itakupa faida kubwa zaidi na inaweza 

kupungua ndani ya siku chache kama utachelewa kuwauza. Mfano siku za 

sikukuu kama Pasaka, Krismasi na sikukuu nyingine ambapo ulaji wa samaki 

huongezeka. 

3. Uvunaji mdogo usio kuwa wa kibiashara mfano matumizi ya nyumbani. 

4. Kama unataka kuwahamisha samaki kutoka chanzo kimoja cha ufugaji kwenda 

kingine 

5. Endapo kutatokea ugonjwa unaowaua samaki  

 

Mambo ya kuzingatia wakati wa uvunaji 

1. Kabla hujavuna hakikisha kuwa soko kwa ajili ya samaki halina mashaka 

2. Ina shauriwa kuto kuwalisha samaki siku mbili kabla ya uvunaji kwa ajili ya 

biashara 

3. Uvunaji ufanyike mapema sana asubuhi kukiwa kumepoa 

Wakati na baada ya kuvuna hakikisha muda wote unatumia maji na vyombo safi na 

epuka kuweka samaki moja kwa moja chini kwenye mchanga 

 



A. Njia za uvunaji wa samaki kwenye bwawa 

Samaki wanaweza kuvunwa kwenye mabwawa kwa kutumia njia zifuatazo: 

1. Uvunaji bila kukausha maji 

Ikiwa huna maji ya kutosha kujaza bwawa tena mara baada ya kuyatoa maji hasa 

maeneo yenye shida ya maji na huhitaji kuvuna samaki wote ni vizuri ukatumia njia 

hii. Kifaa cha kutumia wakati wa uvunaji tumia nyavu aina ya juya (seine net) yenye 

matundu yenye ukubwa wa sentimeta 3 hadi 3.5 ambayo itawakamata samaki 

wakubwa tu huku ikiwarusu wadogo kutoka. Bwawa kwa ajili ya uvunaji wa aina hii 

lazima liwe limechimbwa kwa mkingamo huku upande mmoja ukiwa na kina kirefu na 

mwingine kifupi.  

 

Uvunaji wa aina hii unahitaji watu wengi kiasi hivyo unaweza kusaidia na familia yako 

au ndugu zako wa karibu au majirani. Zamisha juya yako sehemu yenye kina kirefu 

kisha ivute taratibu kuelekea sehemu yenye kina kifupi. Unaweza pia kutumia aina 

nyingine za nyavu wakati wa uvunaji kwa kutumia njia hii. Maelezo zaidi soma 

kipengele cha aina za nyavu. 

2. Uvunaji wa kukausha sehemu ya maji 

Endapo una maji ya kujaza sehemu tu ya bwawa lako usikaushe maji yote badala 

yake punguza tu maji kiasi fulani. Itategemea kama matoleo yako yamezibwa na 

kigogo cha mti au unatumia mpira wa kutolea maji nje. Anza kuruhusu maji kutoka 

nje hadi yafike nusu ya kiasi chote. Kisha anza kuvuna samaki kwa kutumia juya 



kama ilivyoelekezwa hapo juu. Tumia juya yenye matundu ya sentimeta 1 au chini 

ya hapo kisha chagua samaki wenye ukubwa unaotaka na wale wadogo warushe 

ndani ya bwawa. Pindi umalizapo kazi ya kuwavuna samaki, rudisha tena kwenye 

bwawa hadi kufika ile sehemu ya juu.  

 

 

3. Uvunaji wa kukausha maji yote 

Ukaushaji wa maji yote kwenye bwawa ndo njia nzuri endapo una maji ya kutosha 

kulijaza bwawa tena. Ukaushaji wa maji yote kwenye bwawa hufanyika hasa pale 

unapotaka kuwavuna samaki wote na kuanza mzunguko wa ufugaji upya. Ni njia rahisi 

na isiyo na gharama ya ziada inayokupatia uhakika wa kuvuna samaki wote ndani ya 

bwawa na kulisafisha vizuri hadi chini ya kina. Maji huruhusiwa kutoka nje ya bwawa 

kwa kufungua vitoleo vya maji na samaki hujisogeza na kukusanyika kwenye vitoleo. 

Hakikisha unafunga vizuri sehemu za kutolea maji ili kuruhusu maji tu kutoka na si 

samaki pia. Maji yakiisha tolewa samaki waliokusanyika wanaweza kuokotwa kwa 

mikono, vikapu vyenye matundu au kwa kutumia nyavu za kuvulia za mikono 

Endapo utatumia nyavu kwa lengo la kuwavuna samaki wote basi vuna hadi robo ya 

samaki wote kisha punguza nusu ya maji kisha vuna tena. Baada ya hapo kausha 

bwawa kisha vuna kwa kutumia neti kijiko.  

 

Zana/vifaa vya kuvunia samaki 

1. Kuvuna kwa kutumia nyavu (nets) 



Zipo aina nne za nyavu; nyavu za kurusha (cast nets), nyavu gunia (sack and lift nets), 

nyavu juya (seine nets), nyavu yavuyavu (gill nets).  

Nyavu za kurusha ni nyavu mithili ya mwavuli ambazo huzamishwa chini na zikifika 

china mdomo wake hufungwa zikiwafungia samaki wowote waliomo.   

 

Nyavu gunia hutengenezwa mithili ya gunia zikiwa na uwazi upande mmoja na 

huzamishwa kwenye bwawa zikiwa zimeshikiliwa na fimbo kwa ajili ya kuvuta wavu 

nje. Katika kundi hili pia kuna nyavu ambazo unaweza kuingia nazo ndani ya bwawa 

hasa kwa mabwa makubwa kisha hurusha ndani ya maji na kuzivuta nje. 

    

 

Nyavu juya ni nyavu ya kizamani iliyotengenezwa mithili ya pazia yenye matundu 

madogo madogo. Upande wa juu wa nyavu hufungwa na kamba na hufungwa na 



vigololi vya plastiki kuzunguka wavu wote kwa juu. Nyavu hii huwa wazi muda wote 

kuruhusu samaki kuingia.  

  

 

 

Nyavu yavu yavu hutengenezwa hutegwa kwenye bwawa na kuachwa humo kwa 

muda was aa moja au zaidi. Samaki hukamatwa pale wanaposukuma nyavu kupitia 

matundu ya nyavu na kubanwa/kuzuiwa kutoka kwa sababu ya yavu yavu (gills) zake. 

 



 

2. Kuvuna kwa kutumia mitego kikapu 

Kuvua samaki kwa kutumia vikapu vyenye matundu ni muhimu sana kwa wafugaji 

wadogo wenye mabwawa madogo ambao hawezi kununua zana vyenye gharama 

kubwa. Vikapu hivi vinaweza kutengezezwa kwa maganda ya miwa, mianzi, fimbo za 

miti au kwa sasa plastiki. Upande mmoja huwa mkubwa na ndo mdomo ulipo ulio na 

kizuizi cha samaki kutoka. Ndani ya mitego hii ya vikapu huwekwa chakula au chambo 

kuwavuta samaki. 

 

Mitego hii hutegwa huku uwazi ukitazama bwawa na huachwa pale ulipotegwa kwa 

muda wa dakika 30 hadi saa moja kuruhu samaki waingine. Mitego hii ni rahisi 

kuitengeneza na kuitega lakini haina uwezo wa kuvuna samaki wote. Inatakiwa bwawa 

likaushe endapo utataka kuvuna samaki wote.  

3. Uvunaji wa kutumia ndoana 

Ndoana zinauzwa madukani na ukubwa wake hutofautiana kwa numba kuanzia 

namba 1 (kubwa zaidi) hadi numba 10 (ndogo zaidi). Ndoana hufungwa na kamba 

upande mmoja kisha kamba hufungwa kwenye fimbo au nondo kama mshikio. Wakati 

wa uvunaji wa samaki ndoana huambatanishwa na chakula/chambo (mara nyingi 

minyoo udongo) kisha hurushwa kwenye maji ndani ya bwawa huku mvuvi akishikilia 

fimbo. Ndoana huvua samaki mmoja mmoja kila kila ukirusha ndani ya bwawa. Zipo 

nyingine zenye zaidi ya ndoana moja. Zote hizi si nzuri kwa uvunaji mkubwa wa 

kibiashara. Pia ndoana haina uwezo wa kuvuna samaki wote hivyo mwisho wa siku 

lazima bwawa likaushwe ili kutoa samaki wanao salia.  



   

 

 

B. Njia za uvunaji wa samaki kwenye kizimba (cage) 

Endapo unakusudia kuvuna samaki wachache tu kwenye kizimba tumia nyavu 

ndogo ya mkono na kusanya samaki kiasi unachihitaji bila ya kuondoa kizimba. Na 

endapo unataka kuvuna samaki wote na kizimba chako ni kidogo sana, kivute 

kwenye maji yenye kina kifupi kisha anza kukusanya samaki kwa kutmia nyavu 

ndogo ya mkono. Ukiwa umekusanaya samaki karibu wote, waweza nyanyua 

kizimba nje ya maji na kumalizia waliobaki. Kama kizimba ni kubwa sana kiasi cha 

kushindwa kuivuta kuleta kwenye kina kifupi, basi ivute kwa kadri uwezavyo na 

kisha kusanya samaki wanaobaki. 

Kumbuka: Kama huhitaji kuwavuna samaki wote, vuna tu kiasi unachohitaji na acha 

wengine ndani ya kizimba. Samaki wanaweza kuendelea kukaa ndani ya kizimba 

kwa muda wote kikubwa ni wewe kuwapa chakula kwa kiasi wanachohitaji.   

 

Kuanza upya  

Baada ya kuvuna samaki wote ndani ya bwawa au kizimba, safisha na karabati 

sehemu zote za bwawa au kizimba zilizo haribika mapema iwezekanavyo ili uweze 

kuanza upya. Kama kuna samaki wadogo unaweza kuwaweka kwenye chombo 

chenye maji wakati unasafisha hasa kwa mabwawa na vizimba vidogo.  Ukisha 

maliza weka vifaranga 150 hadi 200 vyenye urefu wa sentimeta 8 hadi 10 kwa kila 

mita moja ya ujazo wa bwawa au kizimba. Hakikisha unarudisha vifaranga 

wakubwa na wazuri ndani ya bwawa au kizimba.  
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