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Shukurani

Asasi za Dairy Development Authority (Uganda), Kenya Dairy Board, Rwanda Animal Resources 
Development Authority na Tanzania Dairy Board zinatoa shukurani kwa taasisi na watu 
binafsi wafuatao kwa kufanikisha uandaaji wa mwongozo huu wa mafunzo:

● Wataalamu wa kitaifa wa asasi hizo walioshiriki katika kukusanya taarifa zilizotumika 
kulinganisha mitaala ya mafunzo na kuandaa mwongozo huu:

❍ Bw. Isha Muzira (Uganda)

❍ Dkt. Philip K Cherono (Kenya)

❍ Dkt. Michel Ngarambe (Rwanda)

❍ Bw. Obed Ndankuu (Tanzania)

Asasi ya Association for Strengthening Agricultural Research in Eastern and Central Africa 
(ASARECA) kupitia Programme for Agricultural Policy Analysis (PAAP) kwa kugharamia 
na awamu mbili za mradi wa Kulinganisha na kuoanisha sera, viwango na kanuni katika tasnia 
ya maziwa Afrika Mashariki 2002 hadi 2005.

● Profesa Lusato Kurwijila wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, Morogoro, Tanzania 
kwa kuchangia utalaamu na ujuzi wake kwa tasnia ya maziwa katika bara la Afrika 
ambao ulikuwa muhimu katika kuandaa mtaala na mwongozo huu.

● Dkt. Amos Omore International Livestock Research Institute (ILRI) kwa kuratibu kazi 
ya wataalam na kuwezesha majadiliano na kubadilishana uzoefu ili kuongeza ubora 
wa maziwa yanauzwa katika sekta isiyo rasmi. 

● Bi. Tezira Lore International Livestock Research Institute (ILRI) kwa kuhariri, kupitia 
na kusanifu mpangilio wa mwongozo huu.  

● Bi. Lilian Ohayo kwa kutoa michoro na vielelezo.

● Asasi ya US Agency for International Development (USAID), Regional Economic 
Development Services Offi ce for East and Southern Africa, kwa kugharamia.

● Asasi ya International Livestock Research Institute (ILRI) kupitia utafi ti wake wenye 
dhamira ya uzalishaji wa maziwa unaolenga soko

Ni matumaini yetu kuwa matumizi ya mwongozo huu katika programu za mafunzo 
zitatumika kuendeleza ubora wa maziwa katika mfumo mzima wa masoko ya maziwa na 
kutoa fursa za kuongeza kipato kwa waliohusika. Tunatarajia kuendeleza ushirikiano na 
asasi hizo kadiri tunavyoongeza juhudi katika kuimarisha tasnia ya maziwa na biashara 
baina ya nchi na nchi katika kanda ya Afrika Mashariki.
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Dibaji

Kama mfugaji, unafahamu vyema jinsi ambavyo maziwa yanavyoweza kuharibika 
kama hayakutunzwa katika usafi  wakati wa ukamuaji au kama yamehifadhiwa kwa 
muda mrefu katika joto kali kabla ya kufi kishwa katika kituo cha kukusanyia maziwa. 
Hivyo basi, ni muhimu kwako kutambua ni hatua gani zinazotakiwa kuchukuliwa 
kuhakikisha kwamba unayatunza maziwa katika hali ya usafi  na salama. Kwa maana 
hiyo, utunzaji bora wa maziwa ni muhimu kwa sababu maziwa yakiharibika kwenye 
hatua ya awali haiwezekani tena kurudisha ubora wake. Kwa kuzingatia hayo 
mwongozo ufuatao umeandaliwa kwa ushirikiano kati ya mamlaka zinazosimamia 
tasnia ya maziwa za Kenya, Rwanda, Tanzania na Uganda; Asasi za Association for 
Strengthening Agricultural Research in Eastern and Central Africa (ASARECA) kupitia 
Programme for Agricultural Policy Analysis (PAAP) na International Livestock Research 
Institute (ILRI).

Mwongozo huu umetengenezwa ili kukupa misingi ya uelewa ya kuzalisha na 
kuhudumia maziwa katika hali ya usafi . Siyo tu itapunguza hasara ya kuharibika 
kwa maziwa, lakini pia ina maana maziwa yanayozalishwa na mfugaji ni salama 
kwa matumizi ya binadamu. Madhumuni ya mwongozo huu ni kukusaidia kupata 
misingi ya uelewa nastadi katika maeneo yafuatayo:

● Jinsi ya kuzalisha maziwa safi  na salama kwa matumizi ya binadamu

● Namna ya kuhudumia maziwa kwa kuzingatia kanuni za usafi 

● Taratibu za msingi za kupima ubora wa maziwa

Mwongozo huu umeandaliwa ili kutumika vituoni kwa vipindi vya saa 2-3 kwa 
siku, au mafunzo ya mbali ya vituo kwa siku 1-3 mfululizo yanayofanywa na watoa 
huduma maalum katika eneo muafaka karibu na eneo la mfugaji .  Baada ya mafunzo, 
utafanya majaribio ya nadharia na vitendo kupima uelewa na umahiri wako katika 
uzalishaji na utunzaji bora wa maziwa. Kama utafaulu, utatuzwa cheti cha misingi 
cha ukamuaji na utunzaji bora ya maziwa. 
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Kuna miongozo ya mafunzo kama hii ya kufundishia wakusanyaji wa maziwa, 
wasafi rishaji, wafanyabiashara wadogowadogo na wasindikaji ambayo inaleta 
umahiri katika utunzaji na usindikaji bora wa maziwa. Mwongozo wa misingi ya 
uendeshaji biashara ya maziwa na masoko siyo kigezo cha kupata leseni ya kuendesha 
biashara ya maziwa lakini ni hiyari kwa wale wanaopenda kupata mafunzo ya msingi 
katika eneo hili.

Kama wasimamizi wa tasnia ya maziwa Afrika Mashariki, tunashauri mwongozo huu 
utumike kwa mafunzo na kuwatambua na kuwathibitisha wahudumu wa maziwa.

Machira Gichohi 

Mkurugenzi Mtendaji 

Kenya Dairy Board

Theogene Rutagwenda

Mkurugenzi Mtendaji

Rwanda Animal Resources Development Authority

Charles Mutagwaba

Kaimu Msajili na Ofi sa Mtendaji Mkuu

Tanzania Dairy Board

Nathan Twinamasiko

Mkurugenzi Mtendaji

Dairy Development Authority, Uganda

Nairobi, Februari 2011



1

M W O N G O Z O  W A  K U F U N D I S H I A  W A F U G A J I  N A  W A H U D U M U  W A  M A Z I W A  A F R I K A  M A S H A R I K I :  M O D U L I  1

UZALISHAJI BORA WA MAZIWA
Maziwa yanayokamuliwa kutoka kwenye ng’ombe mwenye afya yanakuwa na 
bakteria wachache sana. Uchafu unaingiza bakteria wanaosababisha maziwa 
kuharibika haraka. Ili kuhakikisha maziwa yanaendelea kuwa freshi kwa muda mrefu 
zaidi unahitaji usafi  wa ukamuaji na utunzaji wa maziwa. 

Mambo muhimu yanayochangia ubora wa maziwa

Ulishaji 
Mnyama aliyelishwa vizuri na kupata maji ya kutosha huzalisha maziwa mengi 
yenye virutubisho vya kutosha. Iwapo ng’ombe hatalishwa majani kidogo na 
chakula chenye wanga mwingi, kiasi cha mafuta kwenye maziwa kinaweza 
kushuka chini ya asilimia 2.5. 
Hivyo, uwiano mzuri wa majani 
na chakula cha ziada ni muhimu. 
Unaweza kumlisha ng’ombe 
chakula cha ziada lakini 
hakikisha kuna uwiano mzuri. 
Usimlishe silaji  ng’ombe 
wakati wa kukamua au muda 
mfupi kabla ya kukamua kwa 
vile yatachukua ladha ya silaji.
Inashauriwa kuwa ng’ombe 
apewe silaji saa mbili kabla ya 
kukamuliwa.

Afya ya ng’ombe
Ng’ombe asiye na afya hali chakula vizuri na huzalisha maziwa kidogo na yasiyo na 
ubora unaotakiwa. Wakati wote ng’ombe anatakiwa kuwa msafi  na mwenye afya kwa 
sababu wanyama wagonjwa hueneza magonjwa kama vile kifua kikuu na ugonjwa 
wa kutupa mimba pamoja na homa za vipindi kwa watumiaji wa maziwa. Ukihisi 
kuwa ng’ombe ni mgonjwa, wasiliana na mhudumu wa afya ya mifugo mara moja. 
Usiuze wala usinywe maziwa yaliyokamuliwa kutoka kwa ng’ombe aliyetibiwa kwa 
dawa ya kiuavijasumu (antibiotics) hadi muda uliopendekezwa utakapokwisha. 

Hakikisha ng’ombe wako ana afya na amelishwa vizuri
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Afya ya mnyama na kiwele

Magonjwa ya kuambukiza baina ya wanyama na binadamu
Binadamu anaweza kuambukizwa kifua kikuu na ugonjwa wa kutupa mimba na homa 
ya vipindi kutoka kwa mnyama kupitia maziwa. Taarifa za ng’ombe wanaoumwa 
magonjwa kama hayo inabidi zipelekwe kwa daktari wa mifugo ambaye atachukua 
hatua zinazofaa. Wafugaji wanahimizwa kuchanja mifugo yao dhidi ya ugonjwa wa 
kutupa mimba. Pia uchunguzi wa magonjwa yanayoambukiza unatakiwa ufanyike 
mara kwa mara na endapo yatabainika kuwepo yatibiwe mara moja.

Ugonjwa wa kuvimba kiwele 
Ugonjwa wa kuvimba kiwele husababishwa na bakteria mbalimbali. Bakteria hao 
huweza kuingia kwenye maziwa na hivyo kuweza kusababisha ugonjwa kwa mlaji. 
Kwa sababu hiyo maziwa kutoka ng’ombe anayeugua ugonjwa huu hayafai kwa 
matumizi ya binadamu. Kuzingatia usafi  na utaratibu wa ukamuaji ni njia bora 
ya kudhibiti ugonjwa wa kuvimba kiwele. Nywele katika kiwele zinapaswa kuwa 
fupi au zipunguzwe inapobidi. Hakikisha  ng’ombe wote wanaougua ugonjwa wa 
kuvimba kiwele wanatibiwa na daktari wa mifugo. Usiuze wala usinywe maziwa 
yaliyokamuliwa kutoka kwa ng’ombe aliyetibiwa kwa dawa ya kiuavijasumu hadi 
muda uliopendekezwa utakapokwisha kwa sababu zinaweza kusababisha mzio na 
usugu wa dawa mwilini kwa binadamu. 

Ukamuaji bora
Kumbuka kuwa udhibiti wa ubora wa maziwa huanzia kwa mfugaji. Kwa kufanya 
hivyo, utapunguza kuwepo kwa bakteria wanaoharibu maziwa na kusababisha 
magonjwa. Ili kuhakikisha ubora na kulinda afya ya watumiaji huna budi kuzingatia 
utaratibu mzuri wa ukamuaji kama ifuatavyo:

● Hakikisha ng’ombe ni wenye afya na wasafi . Mifugo yenye maradhi inaweza  
kueneza magonjwa kwa binadamu kupitia maziwa.

● Mazingira ya kukamulia yawe safi , yasiwe na vumbi wala matope. Taka na samadi 
katika eneo la kukamulia husababisha kuwepo kwa panya, mende na nzi ambao 
huingiza uchafu na bakteria kwenye maziwa.
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● Usikamue maziwa ikiwa unaumwa magonjwa ya kuambukiza kama kuhara au 
homa ya matumbo hadi utakapotibiwa na kupona. 

● Usiyachanganye dang’a (maziwa yanayokamuliwa siku saba za mwanzo baada 
ya ng’ombe kuzaa) na maziwa ya kawaida.

● Nawa mikono kwa kutumia sabuni na maji safi  kabla ya kukamua. 

● Osha kiwele kwa kutumia kitambaa safi  na maji ya uvuguvugu.

● Kausha kiwele kwa kutumia kitambaa kikavu na safi .

● Kamulia kidogo kwenye kikombe 
maalum kwanza, chunguza 
ugonjwa wa kuvimba kiwele, 
kisha mwaga maziwa hayo mbali 
na eneo la kukamulia hata kama 
yakionekana salama.

● Tu m i a  v y o m b o  s a f i  v y a 
kukamulia.

● Ng’ombe mwenye ugonjwa wa 
kuvimba kiwele wakamuliwe 
m w i s h o  n a  m a z i w a  y a o 
yamwagwe  katika shimo na 
kufukiwa.

● Ng’ombe a l iyet ib iwa kwa 
kiuavijasumu, maziwa yake 
yasiuzwe wala kutumika kwa 
muda wa s iku tatu baada 
ya  matibabu ya mwisho au  
itakavyoshauriwa na mganga wa 
mifugo. 

● Mara baada ya kukamua chovya 
chuchu katika dawa maalum 
(kemikali inayozuia kukua kwa 
bakteria).

Kamua maziwa ya mwanzo katika kikombe maalum 
na uyamwage mbali
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● Wakati wa kukamua, mkamuaji hatakiwi; (a) kuwa na kucha ndefu, (b) kupiga 
chafya, kutema mate au kukohoa, (c) kuvuta sigara. 

● Baada ya kukamua mwondoe ng’ombe katika eneo la kukamulia mara moja.

● Baada ya kukamua, chuja maziwa kwa kutumia chujio au kitambaa maalum ili 
kuondoa uchafu.

● Funika maziwa ili kuzuia uchafu usiingie.

● Hifadhi maziwa sehemu safi  yenye baridi.

Wakati wa kukamua usi…

Funika maziwa ili kuzuia uchafu usiingie

... we na kucha ndefu ...vute sigara ...pige chafya, usiteme mate au kukohoa
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UTUNZAJI BORA WA MAZIWA

Nini husababisha maziwa kuharibika?
Ni muhimu kujua baadhi ya mambo ambayo husababisha maziwa kuharibika ili 
uweze kuzuia hasara zisizokuwa za lazima. Maziwa yana virutubisho vingi sana. 
Kwa sababu hiyo, bakteria waharibifu huweza kukua kwa haraka kwenye maziwa. 
Seli za bakteria huongezeka kwa kugawanyika mara mbili kila mara. Maziwa 
yakihifadhiwa katika hali ya joto, bakteria huongezeka kwa haraka na kusababisha 
maziwa kuharibika katika muda mfupi. Kama maziwa yatakuwa na bakteria wengi 
mwanzoni, yataharibika haraka.

1 2 4 8 16

32…64...

Seli za bakteria huongezeka kwa kugawanyika mara mbili kila mara

Utunzaji mbaya wa maziwa na uongezaji wa maji au kitu kingine chochote kisicho 
asili ya maziwa huingiza bakteria wanaoharibu maziwa. Yafuatayo ni miongozo ya 
kufuata ili kupunguza idadi ya bakteria kwenye maziwa na kuzuia uharibikaji wa 
maziwa: 

● Tumia vyombo vya metali na vilivyo safi  kuhifadhia maziwa kila wakati.

● Unapohamisha maziwa kutoka chombo kimoja kwenda chombo kingine, mimina 
badala ya kuchota. Kuchota kunasababisha kuingiza bakteria waharibifu wa 
maziwa.

● Ikiwa unaumwa, usikamue wala usijishughulishe na kazi za maziwa. Pata 
matibabu hadi hapo daktari atakapokuruhusu kuendelea na shughuli zako.

● Usihifadhi maziwa kwenye joto. 

● Usikae  na  maziwa  muda  mrefu, yapeleke kwenye kituo cha kukusanyia maziwa 
mapema.
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Namna ya kuhifadhi maziwa ili kupunguza uharibikaji
Kwa kuwa maziwa yanaharibika haraka yakiachwa kwenye hali ya joto kwa muda 
mrefu, yanahitaji kuhifadhiwa kwenye baridi mara baada ya kukamuliwa. Baridi 
hupunguza kasi ya kuongezeka kwa bakteria waharibifu. Kama huna jokofu au 
chombo cha kupoza maziwa, hifadhi ndani ya chombo chenye maji baridi au 
zungushia gunia au blanketi bichi, lakini hakikisha kuwa chombo chenye maziwa 
kimefunikwa vizuri ili uchafu usiingie ndani.

Kuchota kunasababisha kuingiza bakteria waharibifu

Unaweza kuyahifadhi maziwa kwa kuyafunika ...

…ndani ya kabati la mkaa ulioloanishwa ...ndani ya chombo cha maziwa 
kilichozungushiwa gunia bichi

 ...ndani ya chombo  chenye maji baridi

Mimina badala ya kuchota
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Vifaa vya kuhifadhia maziwa
Mara zote tumia vifaa vilivyothibitishwa kwa matumizi ya maziwa, k.m. alumini, 
chuma kisichopata kutu au vifaa vya plastiki maalum kwa matumizi ya vyakula 
ambayo hutumika mara moja tu. Vifaa vya metali vinakubalika zaidi kwa kuwa ni 
rahisi kusafi shwa na kufi sha vijidudu. 

Usihifadhi maziwa kwenye vyombo vya plastiki ambavyo vimetumika kuhifadhia 
rangi, madawa na kemikali zingine kwa sababu mabaki yake yanaweza kuweka 
harufu kwenye maziwa. 

Matumizi salama ya sabuni za kuoshea 
Kuna aina mbalimbali za sabuni ambazo zimetengenezwa maalum kwa ajili ya 
kusafi shia mashine na vifaa vya kuhifadhia maziwa. Unaweza kutumia pia sabuni 
ya kumiminika iliyotengenezwa maalum kwa ajili ya kusafi shia vifaa vya kuhifadhia 
maziwa yenye uwezo wa kuua bakteria. Suuza vyombo ipasavyo mara baada ya 
kutumia ili kuondoa mabaki ya sabuni ambayo yanaweza kuchafua maziwa.

Hifadhi vizuri sabuni za kuoshea vyombo, kwa vile baadhi huweza kuathiri ngozi 
ya mwili. Zingatia maelekezo ya watengenezaji kuhusu matumizi sahihi ya sabuni 
hizo.

Hifadhi maziwa kwenye vyombo vya metali, SIYO vyombo vya plastiki
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Utaratibu wa kusafi sha vyombo vya kuhifadhi maziwa

Sugua vizuri chombo kwa brashi na maji ya 
uvuguvugu kwa kutumia sabuni

Kabla ya kurudia kutumia tena chombo cha 
maziwa:

● Mara baada ya kuondoa maziwa, suuza 
chombo kwa maji ya kawaida.

● Sugua vizuri chombo kwa brashi na maji ya 
uvuguvugu kwa kutumia sabuni.

● Suuza chombo kwa maji safi .

● Tumbukiza chombo kwenye maji yanayochemka kwa angalau dakika moja 
ili kuua vijidudu. Unaweza pia kusuuza kwa kutia maji ya moto kwenye 
chombo.

● Anika kwenye kichanja safi  kwa kupindua chombo kikiwa wazi.

AU

Tumbukiza chombo kwenye maji 
yanayochemka angalau kwa dakika moja ili 

kuua vijidudu

Unaweza pia kusuuza kwa kutia maji ya 
moto kwenye chombo

Anika kwenye kichanja safi  kwa kupindua chombo kikiwa wazi
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VIPIMO VYA MSINGI VYA KUHAKIKI UBORA 
WA MAZIWA

Kuna vipimo vinne rahisi vya kuhakiki ubora wa maziwa:

● Kipimo cha kuangalia na kunusa

● Kipimo cha kuchemsha

● Kipimo cha alkoholi

● Kipimo cha laktomita

Vipimo hivi hufanyika kila wakati maziwa yanapofikishwa katika vituo vya 
kukusanyia maziwa ili kuhakikisha maziwa bora pekee ndiyo yanayopokelewa. 
Kwa kawaida wakati wa kupima ubora, kiasi kidogo cha maziwa (sampuli) kutoka 
kwenye kila chombo hupimwa. Maziwa ambayo sampuli yake haikufi kia kiwango 
kinachotakiwa hukataliwa na ni hasara kwa mfugaji. Kwa hiyo, ni muhimu 
kushughulikia na kuhifadhi maziwa kwa kuzingatia kanuni za usafi . Utaratibu huu 
wa upimaji maziwa kama unavyofafanuliwa hapo chini utakusaidia kuelewa na 
kukubali matokeo ya upimaji.

Kipimo cha kuangalia na kunusa
Kipimo hiki hufanyika awali kupima ubora wa maziwa kwa kuangalia rangi, 
mwonekano na harufu. Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi kufanyika ili kutambua 
maziwa yasiyo bora. Kipimo hiki hakihitaji kifaa chochote, ila mpimaji anatakiwa 
kuwa na uzoefu na uwezo wa kuona na kunusa. Iwapo ubora wa maziwa hauwezi 
kuthibitishwa kwa kipimo hiki, inabidi vipimo vingine bora zaidi vitumike.

Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia
● Funua chombo chenye maziwa

● Nusa mara unapofunua na gundua aina ya harufu iliyomo. Maziwa yenye harufu 
ya kuchachuka au harufu nyingine yoyote isiyo ya kawaida kama vile rangi au 
mafuta ya taa yasipokelewe.
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● Angalia rangi ya maziwa. Iwapo yana tofauti na rangi ya kawaida ya maziwa, 
inaashiria ugonjwa wa kuvimba kiwele (wekundu ni damu, njano ni usaha).

● Angalia kama kuna uchafu ambayo huashiria kuwa maziwa hayakukamuliwa 
na kutunzwa katika ya usafi .

● Gusa chombo cha maziwa kwa kuangalia joto la maziwa. Hii inaashiria kujua 
muda uliotumika tangu maziwa yalipokamuliwa (kama hayajapozwa). Joto la 
maziwa huathiri kipimo cha laktomita.

Matokeo
Mwonekano na harufu isiyo ya kawaida unaoweza kusababisha maziwa kukataliwa 
ni kama vifuatavyo: 

● Aina ya chakula au harufu ya mazingira ya ukamuaji au utunzaji

● Ng’ombe wanaokaribia kukaushwa

● Harufu ya bakteria

● Harufu ya kemikali au rangi isiyo ya kawaida 

● Kuchachuka kupita kiasi

Kujitenga kwa mafuta kunaweza kusababishwa na:

● Maziwa ambayo yalipozwa na kisha yakatikiswa sana wakati wa kuyasafi risha

● Kuongeza vitu vingine (yanaweza pia kuonyesha chenga au taka chini ya chombo 
chenye maziwa)

● Kuchemsha, kama mafuta yameganda 

Kipimo cha kuchemsha
Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi. Kinasaidia kugundua maziwa yaliyokaa muda 
mrefu baada ya kukamuliwa bila kupozwa na hivyo kuanza kuganda, au dang’a 
ambayo kawaida yana protini nyingi. Maziwa kama hayo hayawezi kustahimili joto 
wakati wa kuchemsha, hivyo kipimo kitaonyesha matokeo mazuri kwenye maziwa 
yanayoanza kuganda. 
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Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia na matokeo
● Kwa sekunde chache chemsha kiasi kidogo cha maziwa kwenye kijiko au chombo 

chochote kinachofaa. 

● Angalia haraka kama yanaganda.

● Maziwa yatakataliwa kama yataganda, yatakuwa na vibonge au 
chengachenga.

Kipimo cha alkoholi 
Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi. Alkoholi maalum inayotumika inaitwa 
‘ethanoli’. Kipimo hiki ni makini zaidi kwa kutambua maziwa yaliyoanza kuganda 
na yaliyojaribiwa kwa vipimo hivyo vingine vya awali. Pia kipimo hiki hutambua 
maziwa yaliyokaa muda mrefu bila kupozwa, dang’a au maziwa kutoka kwenye 
ng’ombe mwenye ugonjwa wa kuvimba kiwele. Kwa kuwa hiki kipimo ni makini 
zaidi, maziwa yanayopita kipimo hiki yanaweza kuhifadhiwa kwa saa mbili kabla 
hayajaharibika.

Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia na matokeo
● Tumia bomba la sindano kunyonya kiasi kinacholingana cha maziwa na alkoholi 

yenye kiwango cha asilimia 70 kisha tia katika neli ya majaribio au testityubu 
(test tube) au glasi nyeupe (kama kikombe maalum kinachotumika kuwapa dawa 
watoto).

● Changanya na kutikisa ml. 2 za maziwa na ml. 2 za alkoholi kisha angalia kama 
maziwa yataganda.

● Iwapo maziwa yataganda, yasipokelewe.

AU

Kipimo cha kuchemsha



U Z A L I S H A J I  B O R A  W A  M A Z I W A

12

Kipimo cha laktomita 
Kipimo hiki kinatumika kugundua kama maziwa yameongezwa maji au vitu vingine. 
Kuchanganya kitu chochote na maziwa husababisha kuingiza bakteria ambao 
huharibu maziwa mapema. Uongezaji wa vitu kwenye maziwa ni kukosa uaminifu 
kwa watumiaji na ni kuvunja sheria.

Kipimo cha laktomita kinatumika kwa sababu maziwa yenye 1.026 – 1.032 g/ml ni 
mazito zaidi kuliko maji yenye 1.000 g/ml. Kwa hiyo maziwa yakiongezwa maji au 
vitu vingine, uzito unapungua (kama yamewekwa maji) au unaongezeka (kama 
yamewekwa vitu vingine vizito). Kama maziwa yameongezwa mafuta (krimu) uzito 
unapungua. Kifaa kinachotumika kupima uzito wa maziwa kinaitwa laktomita. 
Laktomita nyingi huanzia kwenye “0” ikiwa na maana ya uzito wenye 1.000 g/ml 
mpaka “40” ikiwa na maana ya uzito wenye 1.040 g/ml.

Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia 
● Baada ya kukamua acha maziwa kwa angalau dakika 30 ili yafi kie joto la kawaida 

mathalan, nyuzijoto 20 Sentigredi (20°C).

● Koroga sampuli ya maziwa kisha mimina taratibu kwenye silinda ya kupima 
yenye ujazo wa ml 200 au chombo chenye kina kirefu kama laktomita.

● Zamisha laktomita taratibu ndani ya maziwa hadi usawa wa maziwa.

● Soma namba ya laktomita usawa wa maziwa.

Kipimo cha alkoholi 

Changanya na kutikisa ml. 2 za maziwa na ml. 2 za alkoholi Iwapo maziwa yataganda, yasipokelewe

Maziwa

Alkoholi
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Ikiwa joto la maziwa ni tofauti na lile la laktomita (20°C), rekebisha kama 
ifuatavyo: 

● Kwa kila nyuzijoto ya maziwa inayozidi joto la laktomita, ongeza digrii 0.2 (°L) 
katika kipimo kilichopatikana cha laktomita.

● Kwa kila nyuzijoto ya maziwa inayopungua joto la laktomita, punguza digrii 0.2 
(°L) katika kipimo kilichopatikana cha laktomita.

● Angalizo: masahihisho haya hufanyika kwenye vipimo vya laktomita (k.m. 29 
badala ya uzito halisi wa 1.029g/ml).

Mifano ya kukokotoa kipimo sahihi cha laktomita inapotokea joto la maziwa 
linatofautiana na joto la laktomita la nyuzijoto 20 Sentigredi

Vifaa vya kupimia uzito wa maziwa

 Joto la Kipimo  Masahihisho Kipimo cha Uzito
 maziwa cha  °L laktomita halisi  
°C  laktomita °L  halisi °L g/ml

 17  30.6  - 0.6  30.0  1.030
 20  30.0  nil  30.0  1.030
 23  29.4  + 0.6  30.0  1.030

Matokeo
Iwapo maziwa ni ya kawaida, kipimo cha laktomita kitasoma kati ya digrii 26 na 32. 
Iwapo kipimo cha laktomita kimo chini ya digrii 26 au zaidi ya digrii 32, maziwa 
yatakataliwa kwa sababu vipimo hivi vinamaanisha kuwa maziwa yameongezwa 
maji au vitu vingine.
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KUMBUKA!

Kuwa udhibiti wa ubora wa maziwa 
huanzia kwa mfugaji.

Kuwa kuzingatia kanuni za usafi  
katika uzalishaji, kushughulikia na 
utunzaji bora wa maziwa ni muhimu 
kwa kudhibiti ubora na usalama wa 
maziwa.

Kuwa kupoza maziwa hufanya 
maziwa yasiharibike haraka kwani 
hupunguza kuongezeka kwa 
bakteria waharibifu.

Lakini maziwa ambayo tayari yana 
bakteria wengi huharibika haraka, 
hata yakipozwa. 

Faida hutokana na maziwa bora.



15

M W O N G O Z O  W A  K U F U N D I S H I A  W A F U G A J I  N A  W A H U D U M U  W A  M A Z I W A  A F R I K A  M A S H A R I K I :  M O D U L I  1

KIAMBATISHO
Mtaala wa mafunzo na ustadi kwa mfugaji na mhudumu

Mafunzo yatendeshwa kwenye vyuo maalum/vituo vya walengwa na mwanafunzi atakuwa chuoni kwa muda wote wa mafunzo au kwenye 
maeneo ya walengwa kwa vipindi vifupi vya saa 2 – 3 kwa siku kwa muda wa wiki 1-2 ili kumaliza somo la saa 40. Mafunzo ya nje ya kituo 
yatafanywa na wakufunzi wa kujitegemea karibu na maeno ya walengwa kwa siku 1 – 3 mfululizo.

Walengwa Aina ya mafunzo Namna ya mafunzo & mahali Vipindi 

Wafugaji 
na 
wahudumu 
wa maziwa

Uzalishaji bora 
wa maziwa 

Chuoni/kituoni/kituo cha mbali Uzalishaji wa maziwa

Vipengele Malengo 
(Ustadi 
unaohitajika)

Yaliyomo katika 
mafunzo

Mbinu za 
ufundishaji/vifaa 

Tathmini TuzoMuda 

1. Uzalishaji 
bora wa 
maziwa

Wakamuaji 
na wahudumu 
wa maziwa 
wenye uzoefu 
na ujuzi katika 
uzalishaji wa 
maziwa safi  na 
salama

Mambo muhimu 
yanayochangia 
ubora wa maziwa
- Ulishaji
- Afya ya mnyama 
- Na namna ya  
 ukamuaji 

Majaribio ya 
mwisho ya 
kinadharia 
kwa 
kuandika au 
mazungumzo

Majaribio ya 
mwisho kwa 
vitendo

Faulu au 
shindwa/
feli

Saa 1  Mihadhara

Majadiliano

Maswali & 
majibu

Mbinu shirikishi 
za kufundisha 
watu wazima

Nadharia Kwa vitendo

Afya ya mnyama 
na kiwele
 - Magonjwa ya 
kuambukiza baina 
ya mnyama na 
binadamu
- Ugonjwa wa 
kuvimba kiwele

Dakika 45 

Dakika 45 Saa 2 Ukamuaji bora

2. Kuhudumia 
maziwa

Wakamuaji 
na wahudumu 
wa maziwa 
wenye uzoefu 
na ujuzi katika 
kuhudumia 
maziwa

3. Vipimo 
vya msingi 
vya kuhakiki 
ubora wa 
maziwa

Wakamuaji na 
wahudumu wa 
maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika vipimo 
vya msingi vya 
kuhakiki ubora 
wa maziwa 
na sababu za 
kupima maziwa

Mambo muhimu 
yanayochangia 
kuharibika kwa 
maziwa

Mihadhara

Majadiliano

Maswali & 
majibu

Mbinu shirikishi 
za kufundisha 
watu wazima 
Mazoezi ya 
ukamuaji 

Aina ya vifaa vya 
kuhudumia  & 
kuhifadhia maziwa

Usafi  na dawa za 
kusafi shia 

Namna ya kusafi sha 
vyombo vya maziwa 

- Kuangalia na
 kunusa 

- Kuchemsha

- Alkoholi

- Laktomita

Saa 1 

Saa 2 

Saa 5 Saa 5 

Mihadhara

Majadiliano

Mafunzo ya 
mfano

Mazoezi ya 
ukamuaji

Majaribio ya 
mwisho wa 
mafunzo ya 
kinadharia/
mazungumzo 
(nusu saa) na kwa 
vitendo (Saa 1)

Cheti cha mafunzo ya 
msingi ya ukamuaji na 
Utunzaji Bora wa Maziwa

Dakika 30

Dakika 30

Dakika 30

Dakika 30

Dakika 30








