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SHUKRANI 
Mradi wa Elimu ya Kilimo na Mazingira Shuleni unaowezeshwa na Shirika la FARM Africa 
unatoa shukrani za dhati kwa watu wote ambao wameshiriki kwa njia moja au nyimgine 
katika  utafutaji wa habari,uchoraji wa picha, utayarishaji na uhariri na hatimaye 
kukamilisha kitabu hiki ambacho ni muhimu  kwa mafunzo ya Wanafunzi wa Shule za 
Msingi. 
Shukrani za pekee zinatolewa kwa walioshiriki kikamilifu katika awamu ya kwanza.Pia bila 
ya kuwasahau Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya za Babati na Hanang kwa kutoa 
idhini ya kutumia shule 24 za Msingi katika Wilaya zao katika kuibua na kuendeleza 
Model ya Stadi za Kazi yenye kuwajengea uwezo Walimu na  Wanafunzi katika kujenga 
ubunifu  wa masomo  yahusuyo kilimo na uhifadhi wa mazingira .Aidha tunatoa shukrani  
za dhati  kwa Wazee wa Kimila wa jamii ya Kibarbaig kutoka katika Vijiji vya  Simbay, 
Gehandu, Mureru,Dirma, Gidabwanja, Ming’enyi, Dan’gaida, Qalosendo, Gijedabung na 
Gidewal kwa kutoa mapendekezo  juu ya uboreshaji wa Elimu ya Ufugaji wa ng’ombe na 
kuku wa kiasili. 
Shirika pia linatoa shukrani za pekee kwa Wakaguzi wakuu wa shule za msingi za Babati 
na Hanang  kwa kuwaruhusu Maafisa wao kushiriki katika kuandaa kitabu hiki, nao ni:Bw: 
John .L. Sulley (Mkaguzi wa Shule kutoka Hanang) na Bi: Asia Kiboto (Mkaguzi wa Shule 
kutoka Babati). Pia Wakuu wa Idara wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi wa Babati na Hanang  
kwa kuwaruhusu Maafisa wao: Bw: Damas B. Darema (Afisa Mifugo wilaya  ya Hanang) 
na Bi: Liliani O. Lyimo (Afisa Ugani Mifugo halmashauri ya Wilaya ya Babati). 
Vile vile bila kusahau mchango wa wafanyakazi wa Shirika la FARM Africa: Dr. Sultani .J.H 
(Mratibu wa Mtandao wa huduma za Afya ya Mifugo ya Jamii, CAHNET), John S.Mayeka 
(Afisa Mradi Mwandamizi Elimu ya Kilimo na Mazingira Shuleni - Babati), Meshack Petro 
Mbilinyi (Afisa Mradi Elimu ya Kilimo na Mazingira Shuleni – Hanang) na Bi, Theresia 
Bakarazya (Katibu Muhtasi na Utawala Mradi Shirikishi wa Misitu ya Jamii. 
 
Francis A. Msollo 
Mratibu Kiongozi (FARM Africa- AEEP) 
S.L.P. 675 
Babati-Manyara 
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UTANGULIZI: 
FARM Africa ni shirika lisilo la kiserikali,  na shughuli zake nyingi zimejikita kati kuchangia 
kupunguza umaskini wa Mtanzania wa hali ya chini. Shirika hili linafanya shughuli zake 
zaidi katika Wilaya za Babati, Mbulu na Hanang, mkoani Manyara. 
 
Kwa miaka mingi sasa shirika limeona umuhimu wa kuwekeza katika elimu kwa kuamini 
kuwa ni moja kati ya njia zinazoweza kusaidia kupunguza umasikini kama ikiboreshwa na 
kutolewa kwa uhakika. 
 
FARM Africa, inaamini kuwa, pamoja na masomo ya nadharia, ni muhimu pia wanafunzi 
wakipatiwa elimu ya vitendo ambayo itawawezesha wanafunzi walio wengi kupanua ujuzi 
wa kawaida walio nao tayari  au kuwaongezea ujuzi mpya kabisa. Kwa kupata ujuzi huo, 
wengi wao wataweza kuutumia katika kuboresha maisha yao baada ya kumaliza shule.  
 
Kwa kuona umuhimu huo kupitia somo la stadi za kazi,  FARM Africa iligundua upungufu 
wa vitabu vwa kufundishia na ndipo uamuzi wa kuandaa na kuchapisha kitabu hiki 
ulipojitokeza, Kitabu hiki ni miongoni mwa vitabu vingine sita ambavyo vimeshachapishwa 
katika harakati za kusaidia ufundishaji wa somo la stadi za kazi. 
   
Ufugaji wa ng’ombe wa Asili hufanyika katika mashamba makubwa ya serikali, mashamba 
madogo na wafugaji wadogo. Ng’ombe wa maziwa wa asili hufugwa kwa wingi katika 
mikoa ya Kagera, Arusha, Mbeya, Manyara na Kilimanjaro. Hata hivyo, wanaweza 
kupatikana pia katika mikoa ya Iringa, Dar es Salaam, Morogoro na Iringa. Ufugaji bora 
wa ng’ombe wa maziwa humuongezea kipato mfugaji pamoja na kujipatia lishe itokanayo 
na maziwa. 
 
Ufugaji holela wa ng’ombe ni ule usiozingatia kanuni na misingi ya ufugaji na una madhara 
makubwa. Madhara hayo ni pamoja na: 
 Kupata mapato duni 
 Uharibifu wa mazingira 
 Ugonvi na migogoro katika jamii. 
 Kutumia muda mwingi katika kuchunga badala ya shughuli nyingine 
 Ni rahisi ng’ombe kushambuliwa na kueneza magonjwa 
 Watoto hukosa elimu kwa kuwa hujihusisha na kuchunga ng’ombe 
 Malisho duni kutokana na kufunga ng’ombe kuliko uwezo wa nyanda husika 
 Ufugaji huu hauzingatii ubora bali wingi wa mifugo. 
 
Hivyo kitabu hiki kimeandaliwa ili wanafunzi wa elimu ya msingi waweze kujifunza na 
hatimaye kuiga ufugaji bora wa ng’ombe wa maziwa. 
 
Kulingana na Muhtasari wa Stadi za kazi kwa shule za msingi, kitabu hiki kitawasaidia 
wanafunzi wa darsa la saba. 
Ili kutumika vizuri inashauriwa walimu watumie kitabu hiki kwa kuzingatia maelezo 
yaliyotolewa katika Mwongozo saidizi wa ufundishaji wa mada za ufugaji Bora wa ngombe 
wa Asili.  Itakumbukwa kwamba moja ya mikakati ya kuboresha elimu kama ilivyotolewa 
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na mpango wa maendeleo ya Elimu ya msingi (MMEM 2002 – 2006) ni kuboresha 
taaluma ya utaalam wa walimu waliotoka kazini. Kazi hii ni mchango mdogo ambao 
unalenga kuwawezesha walimu kuandaa vyema vipindi vya mada husika ili elimu 
inayotolewa iweze kuleta manufaa zaidi kwa jamii husika. 
 
 
 
Francis Msollo 
 
Kiongozi wa mradi wa Elimu ya Kilimo na Mazingira, FARM Africa. 
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1.0 Utangulizi 
Ng’ombe ni mnyama jamii ya nyati ambaye hufugwa na mwanadamu.  Nchini Tanzania 
ng’ombe ni mnyama mkubwa kuliko wanyama wengine wote wanaofugwa vijijini. 
Ng’ombe huwapatia wanadamu nyama, maziwa, ngozi na mbolea. Ng’ombe hufugwa 
katika mikoa yote ya Tanzania. 

2.0 Aina za ng’ombe waliopo nchini Tanzania 

2.1.0 Ng’ombe wa asili 
i. Zebu 
ii. Ankole 
iii. Boran 

 

2.2.1 Ng’ombe wa Kigeni/Kisasa 
i. Friesian 
ii. Ayrshire 
iii. Guensey 
iv. Jersey 
v. Brown Swiss 
vi. Sahiwal 

 

2.2.2 Ng’ombe Chotara 
Ng’ombe chotara ni wale waliopatikana kutokana na kuchanganya damu za aina mbili au 
zaidi za ng’ombe wa kigeni na wa asili.  Ng’ombe chotara wana sifa bora mchanganyiko 
za ng’ombe wa kigeni na asili. 
 Mpwapwa; wamezalishwa kutokana na ng’ombe aina ya Boran, zebu, sahiwal na 

ng’ombe kutoka Ulaya 
 

 
                                        Chotara wa Dume la Friesian na Jike wa Zebu 

 
 
 



 8

3.0 Sifa za ng’ombe wa asili 
i. Wana uwezo wa kustahimili magonjwa 
ii. Hustahimili muda mrefu bila malisho yakutosha 
iii. Wanaweza kutembea mwendo mrefu kutafuta maji na malisho 
iv. Nyama na maziwa yao yana ladha nzuri 
v. Maziwa yao yana mafuta mengi kuliko ya ng’ombe wa kisasa 

 

3.1.0 Mapungufu ya ng’ombe wa asili 
i. Wana umbile dogo 
ii. Huchukua muda mrefu kuzaa (Ndama moja kila baada ya miaka mwili) 
iii. Hutoa maziwa kidogo 

4.0 Koo za ng’ombe wa asili na sifa zao 

4.1.0 Zebu 
i. Wana nundu 
ii. Wana pembe fupi 
iii. Wana umbo dogo 
iv. Wana rangi nyingi tofauti tofauti katika sehemu mbalimabali 
v. Wanapatikana katika mikoa yote ya Tanzania 

 

                                      Ng’ombe aina ya Zebu- Jike (kushoto), Dume (kulia) 

4.2.0 Ankole 
i. Ng’ombe jike hawana nundu ila  madume wana nundu ndogo 
ii. Wana pembe kubwa na ndefu 
iii. Hushambuliwa na magonjwa zaidi kuliko Zebu 
iv. Hutoa maziwa kidogo hivyo sio wazuri kuwafuga kwa ajili ya maziwa 
v. Wanapatikana katika mikoa ya kanda ya ziwa Victoria 
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Ng’ombe aina ya Ankole 
 

4.3.0 Boran 
i. Wana umbile kubwa 
ii. Wana nundu kubwa 
iii. Wana pembe fupi na wengine hawana pembe 
iv. Ni ng’ombe wa maziwa na nyama 
v. Wana kua haraka kufikia uzito wa kuchinjwa 
vi. Nyama yake huweka mafuta kiasi ni laini na yenye ladha 
vii. Wana uwezo wa kuzaa ndama kila mwaka 
viii. Huzaa ndama wenye uzito mkubwa 
ix. Wanahitaji malisho mengi 

Boran wanapatikana Kenya na Tanzania katika Ranchi za Taifa mfano Ranchi ya Manyara 
na kwa baadhi ya wafugaji binafsi. 
 

  
                                         Ng’ombe aina ya Boran –Dume (Kushoto), Jike (Kulia 

5.0 Mifumo ya ufugaji wa ng’ombe wa asili 
Kuna mifumo mbalimbali ya ufugaji katika uzalishaji wa ng’ombe wa asili.Mifumo hiyo ni: 

i. Ufugaji huria 
ii. Ufugaji huria uliochanganyika na kilimo 
iii. Ufugaji kwenye ranchi 
iv. Ufugaji wa kulisha vyakula vya nafaka kwa wingi 
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5.1.0 Ufugaji huria 
Ufugaji huria ni mfumo wa ufugaji ambapo wafugaji huhamahama ili kutafuta malisho na 
maji. Wafugaji hawa hutegemea mifugo kwa ajili ya mahitaji yao yote. 
 

5.1.1 Faida za ufugaji huria 
i. Ni njia ya kujihami na ukosefu wa maji na malisho hasa wakati wa ukame/kiangazi 
ii. Gharama za kuendesha mfumo huu  ni ndogo 

 

5.1.2 Hasara za mfumo wa ufugaji huria 
i. Mifugohupoteza nguvu nyingi kwa kutembea masafa marefu, na hivyo kuchukua 

muda mrefu kukua na kufikia uzito wa kuchinjwa 
ii. Ni vigumu kupatiwa huduma za kijamii kutokana na wafugaji kuhamahama. 
iii. Mfumo huu husababisha uharibifu wa mazingira endapo mifugo itakuwa mingi. 
iv. Kupungua kwa aina mbalimbali za nyasi na mimea katika nyanda za malisho. 
v. Mfumo huu umekuwa chanzo kikubwa cha migogoro kati ya jamii za wafugaji na 

wakulima. 
vi. Ni rahisi kwa ng’ombe kuibiwa au kupotea. 
vii. Ni rahisi mifugo kushambuliwa na wanyama wakali. 

 

5.2.0 Mfumo huria uliochanganyia na kilimo 
Huu mfumo wa kukuza ng’ombe wa nyama hapa Tanzania ambapo wafugaji pia ni 
wakulima wa mazao hasa ya chakula.  Ng’ombe huchungwa kwenye maeneo maalumu 
yaliyotengwa mbali na mashamba ya mazao.  Aidha baada ya kuvuna ng’ombe huchungwa 
kwenye mashamba. 
 

5.2.1 Faida  za mfumo huria uliochanganyia na kilimo 
i. Mfugaji huweza kuuza mifugo na kujipatia fedh za chakula iwapo mavuno ya 

mazao yatakuwa pungufu. 
ii. Samadi huweza kuboresha mbuga za malisho na mashamba. 
iii. Mifugo pia huweza kufaidika na masalia ya mazao shambani baada ya mavuno. 

 
 

5.2.2 Hasara za  mfumo huria uliochanganyia na kilimo 
i. Ni chanzo cha uharibifu wa mazingira 
ii. Ni chanzo cha kuenea kwa magonjwa 
iii. Ni chanzo cha migogoro kati ya wakulima na wafugaji 
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6.0 Uboreshaji wa ng’ombe wa asili 
 Ng’ombe bora wa nyama na maziwa wanaweza kupatikana kutokana na kuchagua 
ng’ombe wenye sifa nzuri kutoka katika kundi alilonalo mfugaji na kuwaruhusu wazaliane 
ili kuendeleza kizazi.Uboreshaji huu wa ng’ombe wa asili unaweza kufanyika kwa 
kupandisha majike ya asili.Mfano Zebu na madume ya asili kama Borani au madume ya 
kisasa. 

 

6.10 Uchaguzi wa ng’ombe bora 
Mfugaji anashauriwa achague na aruhusu ng’ombe wenye sifa zifuatazo kuzaliana ili 
hatimaye awe na kundi la wanyama walio bora. 

i. Madume yenye maumbile makubwa yenye uwezo wa kupanda majike 
ii. Majike yanayozaa ndama mwenye uzito mkubwa kila mwaka. 
iii. Majike yenye kutoa maziwa mengi 
iv. Majike yasiyopata matatizo wakati wa kuzaa. 

 

6.1.1 Uchaguzi wa majike bora 
i. Atokane na koo zenye uwezo wa kutoa maziwa ya kutosha kulisha ndama ili akue 

haraka 
ii. Awe na uwezo mkubwa wa kumlea ndama 
iii. Astahimili magonjwa na kumudu hali ya mazingira anakofugwa 
iv. Awe na uwezo wa kuzaa kila mwaka 

 

6.1.2 Uchaguzi wa dume bora 
i. Anayekuwa haraka 
ii. Awe na uwezo wa kustahimili magonjwa na hali ya mazingira ya eneo la kufuga 
iii. Awe na umbo halisi la dume bora 
iv. Shingo kubwa 
v. Kifua kipana 
vi. Awe na miguu imara isiyokuwa na matatizo. 
vii. Awe na uwezo wa kutambua majike yaliyo kwenye joto,kuyapanda kwa wakati 

muafaka na kuweka mimba 
viii. Awe na utulivu lakini siyo mwenye aibu na mgomvi 
ix. Awe na mapumbu yanayolingana 
x. Asiwe mgonjwa kama vile magonjwa ya zinaa ili kuepuka maambukizi kwa majike. 

 
 
Angalizo: 
Chagua dume asiye na mahusiano ya karibu na majike ili kupunguza kutokea kwa vilema 
na magonjwa ya kurithi. 
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7.0 Uzalishaji wa ng’ombe chotara 
Ng’ombe chotara ni wale waliopatikana kutokana na kuzalisha aina mbili au zaidi za 
ng’ombe wa kigeni na wa asili.  Ng’ombe chotara wana sifa bora mchanganyiko za 
ng’ombe wa kigeni na wa asili. 
 

7.1.1 Upandishaji 
Ni tendo la ng’ombe dume kumpanda ng’ombe jike aliye kwenye joto. Madume na 
majike huwekwa pamoja katika uwiano unaoshauriwa katika kipindi chote cha mwaka na 
kwa mtindo huu ndama huzaliwa katika kipindi chote cha mwaka.  Upandishaji huu ndio 
unaotumika zaidi na wafugaji wa ng’ombe wa asili. 
 
Angalizo: 
Hakikisha unapandisha ngo’ombe ili kuwezesha ndama wengine kuzaliwa wakati kuna 
malisho na maji ya kutosha. 
 

7.1.2 Kupandisha kwa wakati/muda maalum 
Upandishaji kwa wakati maalumu hutumika pale inapotakiwa ng’ombe wengi wapate 
mimba na kuzaa kwa wakati mmoja ambapo kuna maji na malisho ya kutosha.  Madume 
kwa kawaida huchanganywa na majike kwa wakati uliopangwa. 
 

7.1.3 Faida 
i. Kurahisisha utunzaji wa ndama kwa kuwa na ndama wengi kuzaliwa kwa wakati 

mmoja badala ya ndama mmoja mmoja au wachache kila wakati. 
ii. Kulenga soko la mifugo kwa kuzalisha ndama wengi watakao kuwa tayari kuuzwa 

kwa wakati mmoja. 
iii. Kuoanisha upatikanaji wa malisho mengi na bora zaidi na kuzaliwa kwa ndama 

ngo’ombe wakipanda malisho bora na ya kutosha watatoa maziwa kwa wingi, 
ndama watakuwa haraka na mazao yanayokusudiwa yanapatikana mapema 

iv. Inasaidia kuwatambua ng’ombe kwenye kundi ambao hawapati mimba 
 

Angalizo: 
Umakini unahitajika katika kumwondoa ng’ombe ambaye hajapandwa kwa wakati huo. 
 

8.0 Uboreshaji na usimamizi wa malisho ya asili 
Chakula kikuu cha ng’ombeni nyasi na majani jamii ya mikunde ambayo haia madhara kwa 
afya ya mnyama. 
 

8.1.0 Malisho ya Asili 
Malisho haya kwa kawaida hukua haraka na kupoteza viinilishe muhimu, kwa muda mfupi 
baada ya mvua. Malisho ya asili huwa na viinilishe vinavyotosheleza mahitaji ya mifugo na 
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wakati wa kiangazi malisho huwa duni na yasiyotosheleza. Wakati malisho yanatosheleza 
ng’ombe huwa na uzito wa kuridhisha tofauti na wakati wa kiangazi ambapo ng’ombe 
hupungua uzito.  Malisho ya asili ya jamii ya nyasi huwa na upungufu wa viinilishe hususani 
protini.  Mikunde ina tabia yakutopungua viinilishe haraka ikilinganishwa na nyasi. 

 

8.1.1 Malisho yaliyoboreshwa 
Malisho ya asili yanaweza kuboreshwa kwa kuongeza mimea aina ya mikunde, kuongeza 
nyasi bora kwenye malisho, kuongeza samadi kwenye mbuga za malisho.  Malisho 
yaliyoboreshwa yana uwezo wa kuwafanya wanyama wakue haraka na kufikia uzito wa 
kuchinjwa mapema. 
 

8.1.2 Taratibu za kuboresha malisho/ Mambo ya kuzingatia 
i. Uwezo wa kuvumilia hali ya hewa na mazingira yaliyopo 
ii. Yawe yenye kuvumilia magonjwa na wadudu waharibifu 
iii. Yawe yasiyozidiwa nguvu na magugu 
iv. Yawe yenye kustahimili kuchungwa 

Inafaa maeneo ya kuchungia/kulishia yatengwe na kugawanywa katika sehemu ambazo 
nyasi zitaoteshwa na kukuzwa.  Hatimaye nyasi hizo zichungwe kwa nyakati tofauti ili 
kuepuka uharibifu na kuhakikisha kuwa nyasi zinatosheleza vipindi vyote vya mwaka.  
Utaratibu huo utasaidia pia kupunguza uwezekano wa mifugo kuambukiza magonjwa. 
 

8.1.3 Uhifadhi wa malisho 
Malisho hupatikana kwa wingi wakati wa masika, na wakati huo yana ubora unaotakiwa.  
Wakati wa masika, mifugo hula malisho na kusaza ambapo wakati wa kiangazi malisho 
huwa haba na virutubisho hupungua ili kuwa na uhakika na upatikanaji na chakula cha 
kutosha na bora wakati wote, ni muhimu kuhifadhi malisho ya ziada katika kipindi hicho. 
 

8.1.4 Njia za kuhifadhi malisho 
Kuna njia kuu mbili za kuhifadhi malisho nazo ni; 

i. Kuyakausha (Hei) 
ii. Kuyavundika (Saileji) 

 

8.1.5 Kuyakausha (Hei) 
Hei ni majani makavu ambayo yanaweza kulishwa wanyama yangali shambani au kuvunwa 
na kufungwa kwenye marobota kisha kuhifadhiwa kwa matumizi ya baadaye. 
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1. Tengeneza Box la hei e    2. Weka kamba mbili ndani ya 
Box 

     
 

 
3. Weka hei katika Box na kisha shindilia   4. Funga robota la hei 

kwa kamba  

   
 
5.  Ondoa robota kwenye Box         6. Robota la hei lililo tayari 
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8.1.6 Hatua ya kutayarisha 
i. Vuna majani yanapoanza kutoa maua 
ii. Yaanike na yageuze majani mara moj au mara mbili kwa siku ili yakauke vizuri 
iii. Ukaushaji huchukua siku tatu hadi sita kutegemea aina ya majani au hali ya hewa 
iv. Majani yakiisha kauka yafunge kwenye marobota 
v. Yahifadhi marobota sehemu isiyoingiza mvua au unyevu 
vi. Marobota ya majani makavu yanaweza kutengenezwa kwa mashine au kwa 

kutumia makasha ya mbao. 
vii. Mfugaji mdogo anashauriwa kutumia makasha ya mbao kwa kutengeneza 

marobota hayo. 
viii. Makasha ya mbao yanaweza kutengenezwa kwa kutumia vipimo vifuatavyo,urefu 

sentimita 75, upana sentimita 45 na kina sentimita 35. 
ix. Majani yaliyofungwa katika marobota hutumia sehemu ndogo ya kuhifadhia na pia 

hupunguza upotevu. 
x. Mfugaji anaweza kukadiria kiasi cha malisho atakayotumia kulisha ng’ombe wake 

kwa msimu wa kiangazi. 
 

8.1.7 Masalia ya mazao shambani 
Masalia ya mazao kutoka shambani yanaweza kutumiwa ili kufidia chakula ambacho 
ng’ombe amekikosa kutokana na uhaba wa majani wakati wa kiangazi. Masalia yanaweza 
kuwa ya mabua ya nafaka mbalimbali kama vile mahindi, mtama, mpunga, ulezi, ngano au 
uwele. Mengine ni majani ya viazi vitamu, miwa au majani ya jamii ya mikunde kama vile 
maharage,kunde, njugu mawe au mbaazi. 
 
Masalia yanaweza kutumiwa na ng’ombe moja kwa moja bila kuboreshwa. Hata hivyo 
ng’ombe hawezi kula kwa wingi na hivyo inashauriwa kuyanyunyuzia molasses au magadi 
ili ng’ombe aweze kula mengi zaidi. 
 

8.1.8 Maji 
Maji ni muhimu katika kupoza joto la mwili kutengeneza maziwa, kusafirisha virutubisho 
na kutoa uchafu mwilini kwa njia ya mkojo,kinyesi kupumua na jasho.  Ng’ombe akipata 
maji ya kutosha hukua vizuri, huwa mwenye afya na hutoa maziwa mengi na bora.  Kiasi 
cha asilimia 85 hadi 87 ya maziwa ni maji. Ng’ombe anapokosa maji hukosa hamu ya kula 
na hali hiyo ikiendelea hupungukiwa maji na hupoteza uzito. Ng’ombe anaweza kupata 
maji kwa njia zifuatazo; 

i. Kunywa 
ii. Kula vyakula vyenye maji maji 

 
 

8.1.9 Vyakula vya ziada 
Hakikisha mifugo yako wanapata vyakula vya ziada kama vile 

i. Pumba za mahindi, mtama,ngano 
ii. Mashudu ya pamba au alizeti 
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iii. Madini 
iv. Vitamini 

 
6.0 Unenepeshaji wa ng’ombe wa asili kwa ajili ya soko 
Umri unaofaa kumuuza ng’ombe wa asili ili kupata nyama bora ni miaka mitatu na nusu.  
Katika umri huu ng’ombe wanaotegemewa kupelekwa kwenye soko kwa ajili ya 
kuchinjwa ni madume, maksai na mitamba wasiofaa kuzaai. Ili kupata bei nzuri ya 
ng’ombe mfugaji anatakiwa kuzingatia ubora wa mifugo yake kulingana na madaraja. Hapa 
nchini ng’ombe wa nyama wanaouzwa wameainishwa katika madaraja matano ambayo ni: 

i. Tanzania bora 
ii. Daraja la kwanza 
iii. Daraja la pili 
iv. Daraja la tatu 
v. Daraja la nne 

 

9.0 Shughuli za utunzaji bora wa afya ya mifugo 
 

9.1.1 Uogeshaji 
Mifugo waogeshwe mara kwa mara ili kuepukana na magonjwa yaenezwayo na kupe 
pamoja na ndorobo.  Uogeshaji unaweza kufanyika kwa kutumia pampu za mgongoni 
(knapsack sprayers) au kuwatumbukiza katika josho lililotiwa dawa ya kuogeshea. 
 

9.1.2 Kuwapa dawa ya minyoo 
Mifugo wapatiwe dawa za minyoo mara kwa mara ili kuhakikisha ukuwaji wao na utoaji 
wa maziwa uendelee vizuri.  Mifugo wapewe dawa za minyoo kila baada ya miezi mitatu 
 

9.1.3 Kuhasi 
Ndama dume wasiohitajika kwa ajili ya kuzalisha baadaye wahasiwe kwa njia ya 
operesheni au kwa kutumia koleo au badizo iwapo ndama ni wakubwa. 

 
 

9.1.4 Kuwapa ndama alama za utambulisho 
Ndama wapewe namba au alama za utambulisho mara wafikiapo miezi 6 tangu kuzaliwa. 
Utambulisho unaweza kuwa wa chuma au plastiki chenye nambari kwenye sikio,mikato 
maalumu katika masikio au chapa katika sehemu malum za mwili. 

 

9.1.5 Kuondoa vichomozo vya pembe 
 Ndama waondolewe pembe katika mwezi wa kwanza tangu kuzaliwa.  Tumia chuma cha 
moto kuchoma kichomozo chote cha pembe. 
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10.0 Mazao yatokanayo na mifugo 
Kutokana na ufugaji wa ng’ombe wa asili, tunapata mazao yafuatayo: 

i. Nyama 
ii. Maziwa 
iii. Mbolea                       
iv. Ngozi 
v. Kwato 
vi. Mifupa 
vii. Damu  
viii. Pembe 

 

10.1.1 Maziwa 
Maziwa yanaweza kusindikwa na kupata mazao mengine ya mifugo kama vile samli, siagi 
na jibini 

 

10.1.2 Pembe na kwato 
Mazao haya vile vile yanaweza kutumika kutengeneza gundi, vifungo, mapambo na pia 
vyombo vya kunywea vinywaji mbalimbali na pia kama tarumbeta. 
10.1.3 Ngozi 
 
Ni zao linaloweza kutumika katika kutengenezea mikanda, viatu na mikoba ya ngozi. 
 
10.1.4 Damu na Mifupa 
 
Damu na mifupa huweza kutumika kutengenezea vyakula vya kuku na mifugo mingine. 
 
Matumizi mengine ya Ng’ombe wa asili: 

i. Wanyama kazi 
ii. Kutolea mahali 
iii. Kipimo cha utajiri 
iv. Ajira 
v. Kuongeza kipato 
vi. Kinga dhidi ya majanga 
vii. Kufanyia matambiko 
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11.0 Utambuzi wa mwanzo wa magonjwa ya mifugo 
 

 11.1.1 Sifa za mnyama mwenye afya 
i. Mchangamfu wakati wote macho maang’avu huku mkia na masikio vikimsaidia 

kufukuza inzi 
ii. Kula na kucheua, kunywa maji vizuri kila siku 
iii. Kuonyesha ushirikiano na kutembea pamoja kwenye kundi 
iv. Kutembea vizuri 
v. Anastuka na kukimbia anapostuliwa na mnyama hatari anapomkaribia kama vile 

mbwa mwitu, fisi, chui, simba.   
vi. Mwili wake una uwezo mkubwa wa kukibadili chakula anachokula kutoa mazao ya 

kutosha kama vile maziwa. 
vii. Anaonekana mwenye nguvu na kwa wale wanaoendelea kukuna wanaongezeka 

uzito kwa muda mfupi 
viii. Kwa  mnyama anayekamuliwa mara kwa mara kupiga kelele za kumtafuta mtoto 

wake,kiwele huwa kimejaa maziwa, chuchu huwa wakati mwingine zimetanuka 
upande kwa ajili ya kujaa maziwa 

ix. Ngozi ya mnyama husisimka mara kwa mara wadudu wapomtambaa  
x. Kwa madume, huwa wana hamu ya kuwapanda majike wanaoingia kwenye joto. 

Miili yao hujengeka vizuri. Pumbu hujengeka na kukaa vizuri kwenye nafasi yake 
(yaani katikati ya miguu) 

xi. Pua na midomo huwa na unyevu unyevu wakati wote. 
xii. Ngozi kuwa na ulaini unaotakiwa na manyoya hung’aa. 
xiii. Kwa kawaida unapo mkaribia mnyama endapo amekaa chini ni lazima atanyanyuka 

 

11.1.2 Dalili za Mnyama anayeumwa 
i. Hukosa hamu ya kula na kunywa maji 
ii. Mwili kunyong’onyea na kuonekana mchovu 
iii. Mnyama kutembea pole pole na kwa taabu na mara nyingi hujitega na wenzake 
iv. Pua zake na midomo huonekana kukauka. 
v. Kupunguka kwa kiwango cha uzalishaji kama vile maziwa. Kwa madume huduwaa 

na kuinamisha shingo chini na kukosa hamu ya kuwapanda majike wanaoingia 
kwenye joto. 

 

11.1.3 Vyanzo vya magonjwa 
Magonjwa mengi ya mifugo husambazwa  na vijidudu ambao huingia kwenye mfumo wa 
damu na kusababisha homa na baadae madhara makubwa. Mangonjwa mengi ya mifugo 
husababishwa na vyanzo kutoka nje ya mwili wa mnyama mfano mazingira machafu 
anayoishi mnyama, vitu vinavyopelekea vidonda (Vitu vyenye ncha kali)  husababisha 
vidonda  ambapo vimelea vinaweza kukaa.Pia mnyama anaweza kupata ugonjwa kutokana 
na hali  za ndani ya mwili kama upungufu wa lishe, mfano: madini, na na magonjwa ya 
kulithi. 
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Mfano wa wadudu hao ni; 
 

11.1.4 Vimelea (bacteria) 
Mfano wa magonjwa yanayosababishwa na bacteria ni chambavu, Blackquarter, Kimeta, 
Kifua kikuuu, brucellosis (ugonjwa wa kutupa mimba) na ugonjwa wa kiwele.Ng’ombe 
dume huvimba mapumbu. 

 

11.1.5 Virusi (virus) Otatis 
Mfano wa magonjwa yanayosababishwa na virusi ni kichaa cha mbwa (Rabies), Ugonjwa 
wa midomo,miguu (foot and mouth disease)  na Sotoka (Rinderpest) 

 

11.1.6 Protozoa 
Magonjwa yanayo sababishwa na protozoa ni kama ndigana baridi, ndigana kali, ndigana 
mkojo damu, ndigana maji moyo na nagana. 
 
 
Angalizo: 
Magonjwa yote ya Ndigana husambazwa na makupe, wakati ugonjwa wa nagana 
husambazwa na ndorobo. 

 

11.1.7 Lishe duni 
Upungufu wa viinilishe katika chakula cha mifugo husababisha madhara katika mwili kama 
ifuatavyo; 

i. Husababisha majike kutopata joto mapema 
ii. Ndama kuzaliwa na viungo visivyo komaa 
iii. Upungufu wa uzalishaji maziwa 
iv. Kiwango cha uzalishaji kushuka 

 
 

11.1.8 Vidonda/michubuko 
Kupitia vidonda au michubuko, wadudu wasababishao magomjwa huweza kuingia mwilini 
kwa mnyama 

 

 11.1.9 Magonjwa ya kurithi 
Kama mmoja wa wazazi ana ugonjwa wa kurithi basi kuna uwezekano mkubwa kwa 
mmoja wa ndama watakaozaliwa kurithi ugonjwa huo 
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12.0 Magonjwa yanayoenezwa na kupe 
 

12.1.0 Ndigana kali 
 

12.1.1 Dalili zake 
i. Homa kali hadi nyuzi joto 42c 
ii. Povu kutoka mdomoni na puani 
iii. Kuhara choo kilichochanganyikana na kamasi na damu 
iv. Tezi kuvimba sana na zenye joto 
v. Kuacha kula 
vi. Ukungu kwenye macho 
vii. Kifo baada ya wiki moja hadi mbili 

 

12.1.2 Tiba 
Butalex, Parvexon, tiba iambatane na sindano moja ya kuondoa uvimbe kwenye mapafu 
kama hali hiyo tayari imeshajitokeza. Tumia Multivitamin ili kuongeza hamu ya kula na 
Raxis ili kuondoa maji kwenye mapafu. 

 

12.1.3 Kinga/zuia 
Zingatia uogeshaji sahihi na Chanjo ya ECF 
 

12.2.0 Ndigana baridi (Anaplasmosis) 
 

12.2.1 Dalili zake 
i. Homa  hadi nyuzi joto 42C 
ii. Kukosa hamu ya chakula 
iii. Choo kigumu na makamasi na harufu mbaya 
iv. Kifo baada ya siku 8 hadi 10 

12.2.2 Tiba 
i. Antibiotic kama vile Oxytetracycline  
ii. Imizol. 

 

12.2.3 Kinga 
Zingatia uogeshaji sahihi 
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12.3.0 Ndigana mkojo damu (Babesiosis) ugonjwa wa kukojoa damu 
 

12.3.1 Dalili zake 
i. Mkojo kuwa na rangi ya damu isiyokolea zambarau 
ii. Mkojo hutoka kidogo kidogo na kwa muda mrefu 
iii. Homa hadi nyuzi joto 40C 
iv. Kuacha kula 
v. Choo kigumu au kuhara wakati mwingine 
vi. Kifo baada ya wiki 1 

 

12.3.2 Tiba 
Berenil ikisaidiwa na antibiotics za sindano kama vile oxytetracycline (OTC) pia tumia 
Multivitamin kuongeza hamu ya kula. 
 

12.3.3 Kinga 
Zingatia uogeshaji sahihi 

 

12.4.0 Ndigana maji moyo (heart water) 

 12.4.1 Dalili zake 
i. Kizunguzungu na kuanguka, 
ii. Kifo baada ya siku 2 

 

12.4.2Tiba 
Antibiotics za sindano kama vile oxytetracycline. Kumbuka tiba lazima ifanywe mapema 
iwezekanavyo 
 

12.4.3 Kinga/kuzuia 
Zingatia uogeshaji sahihi 

 

13.0 Utunzaji wa kumbukumbu 
Uwekaji wa kumbukumbu ni muhimu sana kwa kila mfugaji.  Kumbukumbu zinasaidia 
katika kujua mambo mengi kama matukio ya magonjwa, tiba, chanjona uogeshaji, 
gharama za uendeshaji kama gharama za madawa ya tiba, chanjo na uogeshaji, mishahara 
ya wafanyakazi, faida au hasara baada ya mauzo.  Kumbukumbu hizi humsaidia mfugaji 
kufanya maamuzi katika uendelezaji wa Shamba Lake. 
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13.1.0 Aina za kumbukumbu 
Kumbukumbu muhimu katika ufugaji wa ng’ombe ni pamoja na idadi ya ndama 
wanaozaliwa, idadi ya ng’ombe,afya ya ng’ombe,kumbukumbu ya mapato na matumizi.  
Hata hivyo mfugaji anaweza kuongeza kumbukumbu nyingine kulingana na mahitaji na 
shughuli zake. 

 
 
 

13.1.1 Kumbukumbu ya Ndama wanapozaliwa 

Na. ya 
Ndama 

Tarehe 
ya 
kuzaliwa 

Jinsi Aina/Na. 
ya dume 

Aina/Na. 
ya Jike 

Tarehe ya 
Kuachishwa 
kunyonya 

Maelekezo 

       
       
       
       
       

 

13.1.2 Jedwali ya Idadi ya Ng’ombe 
Tare
he 

Aina ya 
ng’ombe 

Ndama Walioacha 
Kunyonya 

Wenye miezi 
6- 18 

Wenye mwaka1.5 – 3 Ng’ombewakubwa 
miaka 3-6 

Jike Dume Jike Dume Jike Dume Mitamba Madume maska
i 

Jike Dum
e 

Maks
ai 

              

              
              
              
              
              

 

13.1.3 Kumbukumbu ya afyaya ng’ombe 
Tarehe Aina ya 

ng’ombe 
Idadi Ugonjwa Tiba/kinga Uogeshaji Waliopona Waliokufa Maelezo 
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