
UFUGAJI WA NGURUWE NI RAHISI NA WENYE TIJA

Nguruwe ni mnyama mwenye faida, ni rafiki kwa mazingira na hahitaji gharama

kubwa

“Ufugaji wa Nguruwe ni lazima uwe wa kisasa ili

kupata mazao bora. Unaweza kupata kila unachohitaji wewe, familia na hata ndugu

zako kutokana na ufugaji wa nguruwe”, anasema Bwana Lomaiyani Molel kutoka

Arusha. Jamii nyingi hapa Tanzania huchukulia nguruwe kama mnyama mchafu na

asiyefaa kuwa karibu naye na hata kwa matumizi kama lishe. Zaidi, nyama yake

inapendwa na haina madhara kwa afya na inapendekezwa kuliwa zaidi kuliko nyama

nyekundu. Unaweza kuanzisha mradi wa nguruwe kwa gharama ndogo lakini baada

ya kipindi cha miezi tisa tu ukaanza kujipatia kipato kutokana na ufugaji huo.

Ufugaji

Kwa kawaida nguruwe wanafugwa na watu wa kada zote, wafugaji wadogo wadogo

na hata wakubwa. Aina hii ya ufugaji huweza kumpatia mkulima kipato pamoja na

lishe kwa familia, na hauhitaji gharama kubwa.

Banda

Nguruwe wanahitaji kuwa na banda lililojengwa kwa vifaa nafuu. Unaweza kutumia

mchanga na simenti kuweka sakafu, ama ukatumia udongo wa mfinyanzi kwa ajili ya

kuweka sakafu. Ukubwa wa banda unategemeana na idadi ya nguruwe unaotaka
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kufuga. Mita 3 kwa mita 2.5 zitawaweka guruwe 8-10 wanaonenepeshwa kwa soko

au nguruwe jike mmoja na nguruwe ndume mmoja.

Malisho

Ulishaji wa nguruwe ni rahisi kwa kuwa wanakula aina mbalimbali za vyakula

kulingana na mazingira wanayofugwa. Unaweza kuwalisha kwa kutumia majani laini

ya aina mbalimbali, na pia hulishwa kwa kutumia masalia ya nafaka (pumba).

Unaweza kuwalisha kwa kutumia mashudu au pumba aina ya Wheat Poland. Pia

unaweza kuwalisha kwa kutumia mabaki ya jikoni.

Kuzaliana

Nguruwe hubeba mimba kwa kipindi cha siku 114, ambazo hugawanyika kwa miezi

3, wiki 3 na siku 3. Nguruwe mmoja ana uwezo wa kuzaa watoto 6 hadi 14 kwa mara

moja. Watoto wa nguruwe (piglets) huanza kula chakula cha kawaida wanapofika

umri wa mwezi mmoja na nusu mpaka miezi miwili. Endapo nguruwe watapata

matunzo mazuri, baada ya miezi 8 wanakuwa na uzito kati ya kilo 50-70 na

wanaweza kuuzwa.

Matunzo

Baada ya nguruwe kuzaa anatakiwa kupatiwa chakula cha kutosha na cha kutia

nguvu ili kupata maziwa ya kutosha kwa ajili ya watoto wake. Watoto wa nguruwe

wachomwe sindano ya madini ya chuma (Iron injection) baada ya siku moja au mbili

toka kuzaliwa. Hii ni muhimu sana vinginevyo wanaweza kufa wote. Kata meno

(tooth clipping) baada ya miezi mitatu. Unaweza kuhasi madume (castration) baada
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ya miezi miwili.

Magonjwa yanayoathiri nguruwe

Kuna aina nyingi za magonjwa yanayoshambulia nguruwe, lakini yapo yale

yaliyozoeleka ambapo ni lazima kukabiliana nayo ili kuwa na ufugaji wenye tija.

Ugonjwa wa miguu na midomo

Ugonjwa huu huathiri nguruwe sehemu za miguu na midomo. Ni ugonjwa ambao

hushambulia nguruwe mara kwa mara hasa wasipokuwa na matunzo mazuri.

Ugonjwa wa miguu na midomo, hudhoofisha nguruwe kwa haraka sana, ikiwa ni

pamoja na kupungua uzito.

Chanjo: Chanjo kwa ajili ya ugonjwa wa midomo na miguu (FMD vaccine) hutolewa

kila baada ya mwaka mmoja. Hii inasaidia kuwaweka nguruwe wako katika hali nzuri

zaidi bila kushambuliwa na magonjwa hayo.

Tiba: Ugonjwa huu hauna tiba halisi. Inapotokea nguruwe wakawa

wameshambuliwa kinachofanyika ni kutibu magonjwa nyemelezi kwa kutumia

antibiotics.

Homa ya Nguruwe (Afican Swine fever)

Virusi vinavyosababisha ugonjwa wa homa ya nguruwe huenea kwa haraka sana

miongoni mwa makundi ya nguruwe, na huua kwa haraka sana, lakini hauna

madhara kwa binadamu na hauambukizwi kwa binadamu. Nguruwe walioambukizwa
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waanshikwa na vindonda ama mapunye kwenye ngozi. Pia masikio na ngozi huwa

mekundu.

Chanjo: Ugonjwa huu hauna chanjo wala tiba. Kinachofanyika mlipuko unapotokea

ili kuwa salama ni kuwateketeza nguruwe wote walioathirika na kuanza upya.

Unaweza kuteketeza kwa kuwachoma moto.

Muhimu: Baada ya kuwateketeza nguruwe wagonjwa, safisha banda kisha nyunyiza

dawa aiana ya Acon au Ectomin, na uache banda wazi kwa kipindi cha wiki moja

kabla ya kuweka nguruwe wengine.

Ugonjwa wa mapafu (Pneumonia)

Huu ni ugonjwa unaoshambulia sehemu za koo na mapafu ya nguruwe, ambapo

husababisha kukohoa na kupumua kwa shida. Ugonjwa huu husababishwa na

bacteria (Secondary bacterial), joto kupita kiasi, vumbi na gesi inayotokana na

madawa makali.

Tiba: Homa ya mapafu kwa nguruwe inatibika kwa kutumia antibiotics. Pamoja na

kuwaweka wanyama sehemu safi, isiyo na baridi kali au joto la kupitiliza kiwango.

Kimeta (Anthrax)
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Huu ni ugonjwa unaosababishwa na bakteria wanaojulikana kama Bacillus anthracis,

wadudu hawa wanabaki kuwa hai kwa muda mrefu na wanaweza kuwa kwenye

udongo wakiwa hai kwa kipindi cha miaka mingi.

Chanjo: Chanja nguruwe wako dhidi ya kimeta kama utakavyoelekezwa na

wataalamu wa mifugo walio karibu nawe.

Tiba: Unaweza kutibu nguruwe wako kwa kutumia dawa aina ya Penisilin au

Oxytetracycline.

Muhimu: Homa ya nguruwe ni lazima iwekewe karatini kwa sababu husambaa kwa

haraka sana. Nchini Tanzania mlipuko wa homa ya nguruwe umekuwa ukitokea

mara kwa mara maeneo ya mpakani mwa Tanzania na Malawi na katika mkoa wa

Mbeya.

Ushauri: Kwa ushauri zaidi juu ya ufugaji wa Nguruwe na magonjwa ya wanyama,

unaweza kuwasiliana na Mtaalamu wa mifugo Bwana Oletikoishi Wawaa, simu 0754

207 987.
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