
UHAMILISHAJI BANDIA/UZALISHAJI KWA NJIA YA CHUPA (ARTIFICIAL
INSEMINATION)

Uhimilishaji bandia ni kitendo cha kukusanya shahawa za tovi (mbegu) toka kwa
mnyama dume aliyechaguliwa kuwa anafaa na kuziingiza kwa njia zisizo za kiasili
kwenye mfumo wa uzazi wa mnyama jike (uterasi) ili atunge mimba. Kitendo hiki
kwa lugha ya kiingereza huitwa artificial insemination kwa kifupi A.I neno pengine
lililpzooleka na wengi hapa nchini. Ni njia nzuri na inayotumika sana duniania na
wetu wengi kwa ajili ya kuboresha vinasaba vya mifugo na kuongeza uzalishaji
wake. Uhamilishaji bandia unafanyika zaidi kwenye wanyama kama ng’ombe, mbuzi,
kondoo, farasi, mbwa na nyati.

Kwa nini utumie njia hii badala ya ile ya kiasili?
AI kwa wanyama ilianzishwa kwa ajili ya kuzuia ueneaji wa maabukizi ya magonjwa
kwa kuhofia usafirishaji wa wanyama wenye vimelea vya magonjwa kutoka kwa
mfugaji mmoja kwenda kwa mwingine kwa kutumia madume wakati wa kupanda
majike. AI imekuwa ni njia yenye uhakika mkubwa sana kwa utungishaji wa mimba
kwa wafugaji wengi na kuongeza uzalishaji na faida kwa wafugaji. AI imekuwapo
kibiashara kwa kipindi cha miaka 65 tangu kuanzishwa kwake na imeleta mapinduzi
makubwa sana kwenye sekta ya mifugo hasa kwa nchi zilizotambua mapema. Hapa
kwetu AI imekuwa ikitumika kwa muda sasa lakini ueneaji wake umekuwa si
mkubwa sana japo kwa siku za hivi karibuni wafugaji wengi wa ng’ombe wa kisasa
wamekuwa wakihitaji na kuitumia huduma hii. Wataalamu wapo maeneo mbalimbali
ya nchi yetu wakifanya kazi hii na wengine wapo kwa muda mrefu na wana uzoefu
wa kutosha. AI inayofanyika hapa nchini zaidi ni kwa ng’ombe wa maziwa.

Zipo faida nyingi sana za utumiaji wa AI kwa mifugo yako. Baadhi yake ni:
-Hakuna haja ya kuwa na mynama dume kwenye shamba lako; hivyo gharama za
kumtunza dume utakuwa umeziepuka.
-Inazuia ueneaji wa magonjwa yanayoenezwa wakati dume akimpanda jike na
kuzuia uwezekanao wa kupata ugumba kwa sababu ya magonjwa
yanayoambukizwa kwa dume kumpanda jike.
-Ukaguzi wa mara kwa mara wa mbegu za dume baada ya kukusanya unasaidia
ugunduzi wa mapema wa madume dhaifu na kuongeza ufanisi wa uzalishaji.
-Shahawa za dume aliyetambuliwa kuwa bora zinaweza kutumika hata baada yay
eye kufa.
-Usafirishaji wa shahawa kutoka sehemu moja kwenda nyingine ni rahisi na ni wa
gharama nafuu ukilinganisha na usafirishaji wa mnyama dume.
-Uwezo wa kutumia dume mwenye vinasaba bora ni mkubwa mahali popote pale
-Inasaidia sana kuboresha vinasaba vya ubora wa uzalishaji kwa wanyama



-Inasaidia kutumia shahawa kutoka kwa mnyama dume unaye mtaka tu kwa jike
unaye mpenda
-Inapunguza idadi ya madume yanaohitajika kwa ajili ya kuzalishaji
-Inapunguza mzunguko wa uzaaji na kufanya uzalishaji ubaki kuwa mkubwa mda
wote
-Inaongeza usalama kwa wanyama wengine na wafugaji kwa madume yanaweza
kuwa mengi na mengine ni makorofi yanaweza kuleta madhara.
-Upandishaji wa wanyama wa maumbile tofauti (dume kubwa kwa jike mdogo)
inakuwa haina shida bila kusababisha ajari mfano kuvunjika kwa jike mdogo
akipandwa na dume kubwa. Pia unaweza shindwa kumtumia dume kubwa japo
ungependa kumtumia.
-Utumiaji wa madume ambayo hayawezi kupanda japo ni mazuri kwa sababu ya
ulemavu, shahawa zake zinaweza kukusanywa na kutumika.
-Inasaidia kuwapandisha majike wale ambao huwa hawakubali kupandwa na dume
pale waingiapo kwenye joto.
-Inasaidia sana kurahisha utunzaji wa kumbukumbu za uzalinaji kwenye shamba
lako
-Shahawa za dume mmoja zaweza kutumika kwa majike maelfu na maelfu kwa
mwaka badala ya dume mmoja kupanda majike 30 tu kwa mwaka.
-AI inasaidia kutunza wanyama ambao uwepo wao upo hatarini kutoweka, hivyo
shahawa

Je kuna hasara/madhara yeyote kwa anayetumia AI?
Kuna uwezekano kwa kiasi fulani kwa mtumiaji wa AI kupatwa na mabo yafuatayo:
-Kuna baadhi ya vimelea vya magonjwa mfano virusi huweza kuishi kupita na kuwa
ndani ya shahawa kwa baadhi ya madume.
-Vimelea jamii ya bakteria hujitengezea ukinzani kwa madawa yanayochanganywa
kwenye shahawa na hivyo vinaweza kuleta magonjwa kwa jike
-Kumekuwa na ushukaji wa kushika mimba kwa ng’ombe wa maziwa na farasi
inayosemekana inauhusiano na AI
-Lakini pia matumizi ya shahawa toka aina fulani tu ya dume itapelekea aina fulani
ya wanyama kupotea.
-Kutosafisha vifaa vizuri na utoaji huduma katika mazingira yasiyo ya usafi inaweza
kupelekea kwenye ushikaji mimba wa kusua sua kwa wanyama
-Kuna uwezekano wa asilimia 60 hadi 70 wa upataji mimba kwa kutumia AI
ukilinganisha na ule wa kutumia madume

Nini kinaweza kuwa kikwazo cha utumiaji wa AI?



-Inahitaji utaalamu wa hali ya juu sana na vifaa maalumu, hivyo si kila mtu anaweza
kutoa huduma hiyo.
-Inahitaji muda zaidi ukilinganisha na njia ya kiasili
-Mtoa huduma anahitaji kuwa na elimu ya uingiaji wa mnyama jike kwenye joto na
nini cha kuangalia ili kujua akiwa kwenye joto na kukadiria muda wa kufanya AI. AI si
kazi ya kujifunza kwa majaribio inahtaji kufundishwa na wataalamu kwanza kabla ya
kuifanya. Aidha mtoa huduma ni vema akafundisha wafuaji wake namna ya
kutambua mnyama akiwa kwenye joto ili awe msaada kwake.

Hatua za uhamilishaji kwa njia ya chupa
Uhamilishaji kwa njia ya chupa una mchakato wake unaanzia kwenye upatikanaji wa
shahawa na unamalizika na uingizaji wa shahawa kwa jike. Hatua hizo kwa ufupi ni
kama ifuatavyo:

Ukusanyaji wa shahawa: AI inahitaji shahawa zikusanywe kutoka kwa mnyama
dume kwa kutumia sehemu ya kike bandia iliyotengenezwa kwa kazi hiyo. Ili
kukusanya shahawa toka kwa dume aliyechaguliwa dume mwenzake ajulikanaye
kama tiza (teaser bull) hutumika kama inavyoonyeshwa hapa chini. (Kumuandaa
dume, sehemu ya uume ikiwa imesimama, mkusanyaji akiwa na kikusanyio-AV,
ukusanyaji wa shahawa).

1. Ng'ombe dume wa kutoa mbegu anaandliwa kwa ajili ya kumpanda dume mwenzie (Teaser bull)



2. Ng'ombe dume anampanda dume mwenzake na mkusanya mbegu anamuweka sawa tayari kwa kukusanya
shahawa

2. Mkusanayaji tayari ametegesha kifaaa cha kusanya shahawa toka kwa dume
aliyechaguliwa

Baada ya kukusanya shahawa hukaguliwa kama inafaa kwa matumizi ya AI na
hupakiwa vizuri na kuhifadhiwa kwenye gesi ya Nitrogeni (–196°C). Hapa Tanzania
kituo kikuu cha uzalishaji wa mbegu za ng’ombe kipo Arusha kinaitwa NAIC (Kituo
cha taifa cha AI) ambao huzalisha na kuuza mbegu zilizo bora. Unaweza pia
ukaagiza mbegu kutoka nje ya Tanzania lakini mara nyingi huwa ni bei kubwa
ukilinganisha na zile za NAIC.

Utambuzi wa joto kwa mnyama jike: Ili uweze kuwa na uhakika wa kushika
mimba, utambuzi wa mnyama akiwa kwenye joto ni muhimu sana unapotumia AI.
Tofauti na njia ya kiasili ambapo mnyama dume humtambua jike akiwa kwenye joto
bila kufanya makossa, hali huwa tofauti kwa AI. Utambuzi wa joto kwa ajili ya AI



hufanywa na binadamu na mtu wa karibu ni yule anaaye chunga wanyama. Hivyo ni
muhimu mtu anayekuwa karibu sana na wanyama akafahamu namna ya kutambua
dalili zinazoashilia mnyama kuingia kwenye joto. Hivyo mhudumu wa AI anawajibika
kwa asilimia zote kumfundisha mtu huyo wa karibu ajue dalili hizo. Dalili za
wanyama wa kike kuingia kwenye joto zinatofautiana kati ya aina ya wanyama. Dalili
ya msingi ya mnyama kuingia kwenye joto kwa wanyama karibu wote ni wakati
mnyama jike anaposimama mgando anapopandwa na mnyama mwenzake bila
kujalisha jinsia. Wanyama wengi hutokwa na ute mzito kwenye njia ya uzazi na uke
huwa mwekundu. Maelezo zaidi ya kujua ng’ombe aliye kwenye joto soma
hapa HAPA pamoja na mwongozo uliorahisishwa HAPA

Ng'ombe aliye kwenye joto halisi akipandwa husimama mgando kama inavyoonekana
kwenye picha hii

Dalili nyingine ya ng'ombe akiwa kwneye joto halisi ni wekundu sehemu ya uzazi
pamoja na kutoka kwa ute mzito sehemu ya uzazi



Dalili za ng’ombe kuingia kwenye joto ziliwekewa alama kulingana na ukaribu wa
wakati sahihi wa kumpandisha ng’ombe na kupata mimba. Hii ni kulingana na
mfumo wa ukadiliaji uliotengenezwa na van Eerdenburg na wenzake mwaka 1996.

Dalili Alama
Kutoka majimaji mazito ukeni 3
Kukimbikimbia 5
Kunusa uke wa ng’ombe mwenzake 10
Kupumzisha kidevu chake kwenye mkia wa ng’ombe mwenzake 15
Anapandwa lakini hasimami mgando 10
Kupanda (au kutaka kupnda) ng’ombe wenzake 35
Kupanda ng’ombe wenzake kichwa kikiwa upande 45
Kupandwa na wenzake na yeye kusimama mgando 100

Uhamilishaji mwenyewe: Uhamilishwaji hufanywa na mtaalamu aliyesomea kazi
hiyo, epuka kutumia wataalamu wa kubabaisha maana watakuletea hasara na
kurudiarudia kupandisha ng’ombe wako. Wataalamu kwa sasa hapa nchini wapo
wengi kila mkoa wanapatikana.

Kitendo cha kuingiza shahawa kwa ng'ombe aliyethibitika kuwa kwenye joto halisi



Huu ni mtungi wa kuhifadhia mbegu ili zisiharibike na zikae muda mrefu, huwekewe
hewa ya nitrogeni yenye ubaridi wa nyuzi joto hasi 196. Ipo ya ukubwa tofauti tofauti

kulingana na mahitaji ya mtumiaji.


