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RLDC na Uboreshaji wa Maisha Vijijini 

Shirika la Rural Livelihood Development Company (RLDC ni moja ya mafanikio 

ya ushirikaiano kati ya Tanzania na Uswisi kwenye mchakato wa kupambana na 

umaskini na kuboresha maisha ya jamii za vijijini. Hii ni taasisi isiyo ya kibiashara 

ili yoanzishwa mwaka 2005 na mashirika ya Intercooperation na Swisscontact, 

lengo kuu likiwa kutekeleza Programu ya kuendeleza maisha ya jamii za vijijini 

(RLDP). Programu hii inasha bihiana na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupambana 

na Umaskini (MKUKUTA). Dhamira kuu ya RLDC ni Kuendeleza/kuboresha mifu 

mo ya masoko ili kuwawezesha wazalishaji wa vijijini kutumia

fursa zilipo kuboresha maisha yao.

Kwa sasa, RLDC inatelekeleza awamu ya pili ya mpango wake (2008-2011)

na inaweka msukumo zaidi kwenye uendelezaji wa mifumo ya masoko. RLDC 

inafanya kazi katika mikoa sita ya Kanda ya kati-Dodoma, Singida, Morogoro, 

Shinyanga, Tabora, na Manyara. Jamii nyingi maskini zinaishi katika ukanda huu 

wenye sehemu kubwa yenye hali ya mvua chache na nusu jangwa inayostawisha 

shughuli chache za kiuchumi.

Hata hivyo kuna fursa nyingi sana zinazoweza kutoa ajira na kuboresha ya 

jamii zake. RLDC inafadhiliwa na Serikali ya Uswisi kupitia shirika la Uswisi la 

maendeleo (SDC).

Kwa sasa RLDC inawezesha sekta  za pamba, alizeti, maziwa, ufugaji wa kuku wa 

kienyeji, mpunga na habari kupitia vipindi vya redio kwa ajili ya wazalishaji wa 

vijijini.

“RLDC inaboresha mifumo ya masoko ili kuwezesha wazalishaji wa 

vijijini kuinua maisha yao”
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Utangulizi 

Kuendelea kwa mradi wa ufugagji kuku na kukua kwa kipato cha jamii zinazojihusisha na 

ufugaji wa kuku vijijini kunategemea ubora wa kuku na mazao yanayozalishwa pamoja 

na soko zuri. Mahitaji ya kuku na mayai ya asili yamekuwa yakiongezeka siku hadi siku 

kutokana na ladha nzuri ya nyama na mayai hayo pamoja na uhalisi wake. Hii ndiyo 

sababu (au fursa) ya msingi inayoshawishi  kuendelea kuzalisha mazao haya.

 

Pamoja na kuwepo kwa fursa hizi bado zipo changamoto nyingi katikati eneo la soko 

la mazao ya kuku wa asili.  Changamoto hizi zinafanya mfugaji asinufaike kiasi cha 

kuridhisha kutokana na ufugaji wake. 

Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja na: 

•	 Wafugaji kutokuwa na maamuzi katika kupanga bei ya mazao yao. 

•	 Wafugaji kukosa taarifa za bei za kuku wa asili na mayai kwenye masoko mbalimbali. 

•	 Kuna idadi kubwa ya wanufaikaji kabla bidhaa haijamfikia mlaji  wa mwisho 

(mlolongo mrefu wa soko). 

•	 Gharama kubwa za usafiri na usafirishaji kwenda sokoni kutokana na hali mbaya 

ya miundo mbinu. 

Ili mfugaji aweze kupata faida inabidi awe na mbinu za kukabiliana na changamoto hizi 

za soko. Katika mwongozo huu yanaelezwa mambo ya kusaidia uuzaji kwa faida baada 

ya kuzalisha kuku na mayai. 

Mbinu tofauti za kupata masoko mazuri 

Kuwa na umoja/mtandao wa wazalishaji na wauzaji wa kuku wa asili 

Umoja huu utasaidia kuwawezesha wafugaji kuwa na sauti ya pamoja kupanga na 

kusimamia bei ya mazao yao. Upangaji wa bei utazingatia gharama zote za uzalishaji ili 

mfugaji apate faida ya kuridhisha. Hii itawezekana kama kuku/mayai yanauzwa katika 

sehemu mmoja watakayokubaliana wafugaji. 
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Vile vile mtandao utuwarahisishia wanachama kupatiwa huduma za ushauri na wa 

kitaalam. Katika umoja huu, wanachama pia wanaweza kuanzisha utaratibu wa kufanya 

shughuli ya kuweka na kukopeshana baina yao ili kukidhi mahitaji ya kufanya ufugaji 

wao vizuri na hatimaye uwapatie faida wanayotarajia. 

Mambo mengine yanayoweza kufanywa na mtandao ni: 

kuhakikisha kwamba kuku na mayai ya kila mfugaji yanazalishwa katika viwango 

vinavyokubalika na soko au walaji na hivyo kusaidia kupata bei nzuri katika soko. 

Uratibu wa shughuli za masoko 

Ndani ya kikundi au mtandao huo wa wafugaji, kuwe na kikundi kidogo kama kamati 

yenye majukumu ya kuratibu mambo ya masoko ya mayai na kuku wa asili. 

Baadhi ya majukumu ya Kamati hii ni kufanya yafuatayo: 

A. Kukusanya na kutoa taarifa mbalimbali za masoko ya kuku na mayai kwa ajili 

ya kuwahabarisha wafugaji 

Muuzaji ana uhuru wa kuuza mazao yake kijijini anapozalishia au kwenye masoko ya 

nje.  Ili aweze kufanya maamuzi mazuri ya sehemu ya kuuzia, hana budi awe na taarifa 

muhimu kuhusu masoko ya nje: 

Taarifa muhimu za kukusanya ni: 

•	 Bidhaa inahitajika wapi / soko lipo wapi? 

•	 Aina gani ya bidhaa inahitajika? Mayai /Nyama 

•	 Inanunuliwa kwa bei gani? 

•	 Je kwa kipindi husika bidhaa hiyo ipo kwa wingi kiasi gani sokoni na je inakidhi 

mahitaji ya soko 

•	 Je, mtindo wa uuzaji sokoni uko vipi, ni kupitia madalali au waweza kuuza wewe 

mwenyewe kwa mlaji 

•	 Ushuru wa soko ukoje 
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•	 Upatikanaji wa usafiri na gharama za kusafirisha yaani nauli, vifaa vya kusafirishia 

•	 Hali halisi ya wauzaji wa bidhaa kama yako walioko sokoni. Unapotoa uamuzi wa 

mahali pa kuuzia jiulize pia kama una uwezo wa kushindana na wauzaji wengine 

waliopo kwenye soko hilo 

•	 Ratiba ya minada mbalimbali (lini na wapi)

•	 Anwani (simu) za wateja mbalimbali 

Taarifa hizi zinaweza kukusanywa kwa njia ya simu, kusafiri ili kukutana na kujadili na 

wanunuzi ana kwa ana. Taarifa zikipatikana walio na taarifa wazitoe kwa wanakikundi 

wenzao mara kwa mara ili wafugaji wazitumie kufanya maamuzi ya mahali pa kuuzia 

kuku na mayai. 

Kamati ya kuratibu masoko ijiwekee utaratibu wa kutunza kumbukumbu muhimu za 

masoko na kuziweka mahali ambapo wafugaji wanaweza kuzipata kwa urahisi kurejea 

wanapozihitaji. 

Kufanya makubaliano ya bei 

Angalizo 
Zinapotafutwa taarifa za sokoni inabidi kuwa 

makini na uhakika wa taarifa zinazopatikana. Hii 

ni kwa sababu mawasiliano yakifanywa na mtu 

asiye wa uhakika kuna uwezekano wa mzalishaji 

kubabaishwa na madalali baada ya kufikisha bidhaa 

sokoni. Maana hapo wanajua kuwa hutakuwa na 

uwezo wa kusimamia bei unayoitaka kutokana na 

kuwa: 

o	 Utakuwa ugenini hufahamiani na watu wengi. 

o	 Haja yako ni kukamilisha mapema shughuli ya 

kuuza na kuondoka ili usiingie gharama zaidi 

za kuishi ugenini. 
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Ili kuepuka usumbufu wa madalali kwa wafugaji watakaoamua kuuzia bidhaa zao kwenye 

masoko ya nje, watafutaji wa taarifa wajitahiidi wafanye makubaliano/mawasiliano na 

watu wanaowafahamu fika au  wakubaliane na mlaji wa mwisho. 

 

Mfano Wa Jedwali La Taarifa Za Masoko	

Tarehe Jina la soko 
mfanya 

biashara

Anuani/Simu Bei 
Kuku Mayai

Gharama 
ya usafiri 

kwenda na 
kurudi

MengineyoGharama ya 
kusafirisha 

mizigo

					   

B. Kutangaza bidhaa kwa walaji kwenye masoko mbalimbali 

Hili ni jukumu jingine la waratibu wa mambo ya soko. Matangazo ya upatikanaji wa 

bidhaa yatolewe kwa walaji / wateja. Elezea ubora wa bidhaa yako ili kuvutia wateja. 

Lakini kabla ya kuitangaza bidhaa, kamati ihakikishe kuwa wafugaji wanao uwezo wa 

kuzalisha bidhaa ya kutosheleza hitaji la walaji wanaotangaziwa. 

Kama mahitaji ya walaji ya kuku wa asili na mayai ni kubwa, wafugaji wajipange kuzalisha 

kuku wengi kwa wakati mmoja ili kukidhi mahitaji ya soko. Njia zifuatazo zizanaweza 

kutumika kupata kuku wengi kwa mara moja. 

-	 Kwa mtu mmoja mmoja ni kutotolesha vifaranga wengi kwa wakati mmoja. 

	 Fanya hivi kwa kwa kutumia njia ya asili au kwa kutumia mashine. 

-	 Njia nyingine ya kuwa na kuku wengi wa kuuza kwa wakati mmoja ni kwa wazalishaji 

kukubaliana kuungana na kuuza sehemu moja na kwa wakati mmoja. 

Mfugaji akijua hali halisi ya soko la nje na la kijijini, ataweza kujua ni wapi kuna faida 

zaidi na atafanya maamuzi vema kabla hujapeleka bidhaa yako sokoni. 
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C. Pia kamati hii ifuatilie kupata eneo maalum la kuuzia kuku na mayai kijijini 

Hii itasaidia kuwa na sauti ya pamoja katika kupanga bei na kuokoa muda wa wanunuzi 

badala ya kuzunguka kutafuta kuku /mayai sehemu tofauti. 

Kuandaa mazingira mazuri ya soko kijijini 

Katika maelezo yaliyotolewa awali, tumeona kwamba mfugaji ana uwezo wa kuuza 

kuku au mayai kijijini au kwenye masoko ya nje. Uamuzi wake utategemea ni wapi 

patampatia faida zaidi baada ya kuondoa gharama zote za uzalishaji. Vile vile itabidi 

azingatie changamoto zinazoendana na mahali anapotaka kuuzia (hasa masoko ya nje) 

ajipime kama anaweza kukabiliana nazo na hatimaye kupata faida.  

Iwapo wafugaji katika umoja wao wataamua kuuza bidhaa zao kijijini ,watatakiwa 

kuzingatia yafuatayo:- 

-	 Kuzalisha bidhaa bora ambazo zitawavutia wateja wa ndani na nje kuzifuata. 

-	 Bidhaa bora utazipataje? 

o	 Kwa kuzingatia kanuni za ufugaji bora ambazo ni –Kuwalisha kuku vyakula 

vyenye virutubisho vyote muhimu (Protini, Vitamini, wanga, madini na maji). 

Kuku wa asili akilishwa vizuri anafikia uzito wa kuuzika mapema. Hivi nyama 

yake pamoja na kuwa na ladha nzuri inakuwa laini, tofauti na ilivyozoeleka 

kuwa nyama ya kuku wa asili ni ngumu. 

o	 Dhibiti na kutibu  magonjwa ya kuku. Itasaidia kuwa na idadi kubwa ya kuku 

kwa wakati mwingi. 

o	 Dhibiti kuku wenye uhusiano wa damu  wasizaliane wenyewe kwa wenyewe. 

Ili wasidumae  na wasichelewe kufikia uzito wa kuuza mapema. 

Baada ya wafugaji kufanikiwa kuwavutia wateja kuja kununua kijijini (soko la ndani), 

wanashauriwa wachukue hatua za makusudi kulifanya soko hilo liendelee kuwepo. 
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Nini kifanyike ili soko la ndani/ kijijini liwe endelevu? 

Kama ilivyolezwa awali, wanunuzi kutoka nje ya kijiji watakuwa tayari kufuata bidhaa 

bora (kuku / mayai) kijijini kama watahakikishiwa upatikanaji wake kwa wingi wa kutosha 

kutoka sehemu moja. Pia kuku au mayai yapatikane kwa kipindi kirefu kama uzalishaji 

wake hufungwi na tofauti za misimu. 

Wanunuzi hupenda mazingira ya namna hii kwa sababu huwapunguzia adha ya 

kuzunguka sehemu tofauti kutafuta bidhaa kwa muda mrefu. Kwao hii huwaokolea 

gharama na katika hali hii wanaweza kununua kwa bei nzuri kutoka kwa mfugaji. 

Wafugaji wanaweza kujipanga kufanya yafuatayo kudumisha soko lao la ndani: 

•	 Wazalishe kuku wa umri mmoja kwa wingi (kwa mmoja mmoja au kwa kushirikiana.

•	 Kwa vile chanzo kikubwa cha vifo katika kuku ni magonjwa, wafugaji wazingatie 

ratiba za chanjo muhimu katika eneo. 

•	 Pia huduma za tiba na kwa magonjwa mbalimbali ya kuku yanayojitokeza ipatikane 

kwa urahisi na mapema pale inapohitajika.  Hii itawezesha wafugaji wengi kuwa 

na idadi nzuri ya kuku kwa wakati mwingi katika mwaka. Hivyo mayai na kuku 

watapatikana kwa wateja kwa kipindi kirefu.

•	 Haya yote yafanyike kwa kuzingatia/ kuoanisha vipindi ambapo uhitaji wa kuku/

mayai kwa wateja unakuwa mkubwa.

Licha ya kuhakikisha uzalishaji  na upatikanaji wa bidhaa ya kutosha kwa wateja kila 

wanapoihitaji kuna mambo ya ziada ya kufanya kudumisha uhai wa soko la ndani. 

Mambo haya ni pamoja na:

o	 Kuzingatia kuwa na vikao vya mara kwa mara ndani kikundi cha wazalishaji ili 

kujadili mafanikio na changamoto. Kisha tafakari namna ya kukabiliana na 

changamoto kwa ajili ya uzalishaji kuweza kuendelea mbele.

o	 Wazalishaji walinde ubora wa bidhaa wanayozalisha kwa kuzingatia matakwa ya 

soko.
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o	 Kikundi kisitegemee mtu mmoja tu katika kufanya majukumu nyeti ndani ya 

kikundi; mfano mawasiliano na wanunuzi kwa ajili ya kutafuta taarifa muhimu 

kuhusu masoko yasiachwe mikononi mwa mtu mmoja. Utaalam huu washirikishwe 

wengine wachache ili mmoja akipata shida kikundi kisikwame.

o	 Wazalishaji wahakikishe wanaendana na mabadiliko yanayotokea sokoni au kwa 

wateja wao. Jitahidi kuzalisha kwa kulenga matakwa ya wateja. 

Watafuta taarifa za soko wasifungwe na mazoea ya kuuza kwenye masoko machache 

waliyoyazoea. Wadhubutu kutafuta wanunuzi kutoka sehemu nyingi tofauti iwezekanavyo. 

Hii itatoa fursa pana ya kulinganisha bei zao na kuamua nani wa kumuuzia kwa faida 

zaidi. 

Kuandaa na  kusafirisha mayai na 
kuku 

Kutunza mayai kabla ya kuyasafirisha 

Ukiamua kufuga kuku wako wa asili kwa ajili 

ya kupata mayai ya kuuza, kumbuka kuzingatia 

mambo yafuatayo: 

	 Usiyaache mayai ndani ya viota kutagia 

kwa muda mrefu.  Yaokote mayai mara 

kwa mara kutegemeana na utagaji, 

	 ili kuepuka kuharibiwa kwa mayai na 

kuku wenyewe. 

	 Mayai yasipohifadhiwa vizuri ni rahisi 

kuharibika. Hivyo ni muhimu yahifadhiwe 

vyema kabla hayajapelekwa sokoni. 

Fanya yafuatayo ili mayai yawe salama: 

•	 Yatenge mayai yenye nyufa, 

yatumiwe nyumbani kwa kula. 

Mayai kwenye chano tayari kwa kusafirisha
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•	 Kama yamechafuka ondoa uchafu kwa mkono mikavu. Usiyaoshe kwa maji 

yataharibika upesi, hutaweza kuyahiifadhi kwa muda mrefu. 

•	 Yahifadhiwe sehemu isiyokuwa na joto. 

Kusafirisha mayai 

Mayai yanayosafirishwa yawekwe kwenye chano (tray) za kubebea mayai na kuwekwa 

kwenye makasha (boksi) kwa utaratibu ufuatao:- 

•	 Mayai yapangwe kwenye chano sehemu iliyochongoka ikiwa inaangalia chini. 

•	 Chano zipangwe ndani ya kasha kwa mpango unaokubalika. 

•	 Kasha liwe na ukubwa unaolingana na chano kuepusha mtikitisiko. 

•	 Kasha liruhusu  mzunguko wa hewa. 

•	 Kasha liwe imara. 

Kama hakuna chano ndani ya mazingira yako, yapakie mayai katika chombo imara kwa 

kuyachanganya na pumba ya mpunga au kitu chochote laini kuzuia yasivujike. 

Mbinu bora za kusafirisha kuku 

Kuku wanaosafirishwa wawekwe kwenye matenga au chombo cha kubebea yenye sifa 

zifuatazo:- 

•	 Kiwe na nafasi ya kutosha kwa kuku wanaosafirishwa. 

•	 Kihurusu mzunguko wa hewa safi. 

•	 Kisiwe na uwezekano wa kuumiza kuku. 

•	 Kiwe imara. 

•	 Kiruhusu kinyesi kudondoka. 

•	 Kiwe rahisi kusafisha. 

•	 Kiwe na mlango/funiko unaoruhusu kuingiza na kutoa kuku wa urahisi. 

•	 Kwa wale wanaosafirishwa mbali kiwe na nafasi ya kuweka chakula na maji. 
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Kifaa kama tenga kinafaa kwa kusafirishia kuku

  

Matenga yanayofaa kubebea kuku

Usiwasafirishe kuku kwa kuwaninginiza kichwa chini miguu juu kama wafanyabiashara 

wengi wanavyofanya. Hii inawapatisha kuku shida na kinyume na sheria za haki za 

wanyama. 
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Namna hii haifai 

 HITIMISHO 

Kuku wa kienyeji wanayo nafasi kubwa ya kuchangia kipato cha mfugaji kama atajitahidi 

kufanya haya wakati: 

o	 Kabla ya kuuza zalisha bidhaa bora. 

o	 Itangaze kwa kuisifia bidhaa yako. 

o	 Tafuta taarifa za uhakika za soko. 

o	 Zalisha kwa wingi kulingana na hitaji lililopo sokoni. 

o	 Panga bei kwa kuzingatia gharama zote za uzalishaji. 
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Jengo la NBC

Ghorofa ya Pili, Mtaa wa Nyerere

S.L.P. 2978, Dodoma, Tanzania.

Simu +255 26 2321455,  Faksi +255 26 2321457.

Barua pepe: info@rldc.co.tz.

Tovuti: www.rldc.co.tz.


